Take a fresh look at your lifestyle.

कंगाल पाकिस्तान..! देशाची अर्थव्यवस्था मोठ्या संकटात; पहा, किती वाढलेय देशावरील कर्ज..

दिल्ली – राजकीय संकटाचा सामना करत असलेला पाकिस्तान कर्जाच्या संकटात आधिकच अडकत चालला आहे. यावेळी, पाकिस्तानचे एकूण सरकारी कर्ज (Loan) 42,000 अब्ज रुपयांपेक्षा जास्त झाले आहे. यासह, पाकिस्तानचे नवीन सरकार पुन्हा एकदा IMF बरोबर एक अब्ज डॉलर्सचे कर्ज घेण्यासाठी चर्चा करत आहे. विशेष म्हणजे, पाकिस्तानचे एकूण कर्ज (Total Loan) जीडीपीच्या 55 टक्के झाले आहे. डिसेंबर 2021 पर्यंत, पाकिस्तानचे एकूण सरकारी कर्ज 42 हजार 745 अब्ज रुपये होते. ज्यामध्ये 26,745 अब्ज रुपये देशांतर्गत कर्ज आणि 15,950 अब्ज रुपये बाह्य कर्जाचा समावेश आहे. दरम्यान, पाकिस्तान (Pakistan) सरकार पुन्हा एकदा IMF कडून एक अब्ज डॉलर्सचे कर्ज घेण्याच्या विचारात आहे.

Advertisement

पाकिस्तानच्या अर्थ मंत्रालयाने जारी केलेल्या आकडेवारीनुसार, जून 2021 मध्ये देशाचे एकूण सरकारी कर्ज 39,859 अब्ज रुपयांपर्यंत वाढले आहे. यापूर्वी जून 2020 मध्ये ते 36,399 अब्ज रुपये होते. त्याच वेळी, यापूर्वी जून 2019 मध्ये, पाकिस्तानवरील सरकारचे कर्ज 32,708 अब्ज रुपये होते. जून 2021 मध्ये पाकिस्तानचे कर्ज त्याच्या सकल देशांतर्गत उत्पादनाच्या (GDP) 55.1% पर्यंत पोहोचले. तथापि, जून 2020 च्या तुलनेत ते एक टक्क्याने कमी आहे. जून 2020 मध्ये, पाकिस्तानचे एकूण कर्ज त्याच्या GDP च्या 56% होते. त्याच वेळी, जून 2019 मध्ये ते 54.4% होते. त्याच वेळी, जून 2021 मध्ये, पाकिस्तानचे बाह्य कर्ज देशाच्या GDP च्या 28.5% होते. त्याच वेळी, जून 2020 मध्ये ते 31.6% आणि जून 2019 मध्ये 31.4% होते. डॉलरच्या बाबतीत, पाकिस्तानचे देशांतर्गत कर्ज जून 2021 मध्ये 16,167 अब्ज, जून 2020 मध्ये 8,138 अब्ज आणि जून 2019 मध्ये 12,127 अब्ज होते.

Advertisement

पाकिस्तानला कर्जाच्या सापळ्यातून बाहेर काढायचे असेल तर सरकारला गैर-विकास खर्च कमी करावा लागेल, असे अर्थतज्ज्ञांचे मत आहे. याशिवाय निर्यातीत (Increase in Export) वाढ करावी लागेल आणि आयात कमी करावी लागेल. तसेच स्वतःचे उत्पन्नाचे स्रोत निर्माण केले पाहिजे. फेडरल ब्युरो ऑफ रेव्हेन्यूच्या कार्यक्षमतेत सुधारणा करून कर न देणाऱ्यांना कराच्या कक्षेत आणले पाहिजे. विकासाच्या उद्देशाने सरकारने सौम्य अटींवरच कर्ज घ्यावे, असे अर्थतज्ज्ञांचे म्हणणे आहे.

Advertisement

पाकिस्तानमधील अर्थतज्ज्ञांनी सांगितले की, सरकारने आंतरराष्ट्रीय नाणेनिधीवरील आपले अवलंबित्व कमी करण्याचा प्रयत्न केला पाहिजे आणि निधी उभारण्याचे इतर मार्ग शोधले पाहिजेत. त्यांनी जलविद्युत आणि खनिज समृद्ध देशासाठी अधिक आर्थिक संसाधने निर्माण करण्याचे आणि जास्त दराच्या विदेशी कर्जावरील अवलंबित्व कमी करण्याचे आवाहन केले. उपलब्ध आर्थिक स्रोतांचा योग्य वापर, भ्रष्टाचार रोखणे आणि सुशासनाला चालना देण्याचे आवाहनही त्यांनी केले.

Advertisement

पाकिस्तानच्या नव्या सरकारने आंतरराष्ट्रीय नाणेनिधी (IMF) च्या अधिकाऱ्यांबरोबर पुन्हा चर्चा सुरू करण्याचा निर्णय घेतला आहे. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, आजपासून वॉशिंग्टनमध्ये नव्या सरकारची IMF अधिकाऱ्यांशी चर्चा सुरू होणार असून, त्यात IMF कार्यक्रम पुन्हा सुरू करण्याची घोषणा होण्याची शक्यता आहे. या दरम्यान IMF पाकिस्तानला एक अब्ज डॉलर्सचा हप्ता देण्याचा निर्णय घेईल, असे मानले जात आहे.

Advertisement

कंगाल पाकिस्तानचा नवा कारनामा..! पैसे नसताना तिथे तयार करतोय मेगा सिटी; लोकांनी सुरू केलाय विरोध..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply