Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

कोरोनाबाबत ‘WHO’ ने दिलाय नवा इशारा; सांगितलेय कोरोनाचे गणित; वाचा, महत्वाची माहिती..

दिल्ली : जागतिक आरोग्य संघटनेने (World Health Organisation) गुरुवारी सांगितले, की कोविड-19 हा स्थानिक आजार होण्यापासून अजून खूप दूर आहे आणि तरीही जगभरात मोठ्या साथीच्या रोगाला कारणीभूत ठरू शकतो. संघटनेचे आपत्कालीन संचालक मायकेल रयान म्हणाले की, जर कोविड-19 (Covid 19) थांबला आणि स्थानिक झाला तर याचा अर्थ समस्या संपली असा विचार करणेही बरोबर ठरणार नाही.

Advertisement

रयान यांनी संघटनेच्या मिडिया चॅनेलवरील एका प्रश्न-उत्तर सत्रात सांगितले, की मला नक्कीच विश्वास नाही की आम्ही या विषाणूच्या स्थानिक स्थिती जवळ पोहोचलो आहोत. ते म्हणाले की, कोरोनाचा (Corona) प्रसार केवळ एका विशिष्ट हंगामात होतो असे आतापर्यंत घडलेले नाही. डब्ल्यूएचओने म्हटले आहे की ते कोणत्याही हंगामी पॅटर्नमध्ये किंवा ट्रान्समिशन पॅटर्नमध्ये बदललेले नाही आणि अजूनही बरेच अस्थिर आणि मोठ्या साथीचे रोग निर्माण करण्यास सक्षम आहे.

Advertisement

“हा अद्याप स्थानिक आजार बनलेला नाही. त्यांनी क्षयरोग (टीबी) आणि मलेरियाचे (Malaria) स्थानिक रोग म्हणून वर्णन केले जे अजूनही दरवर्षी लाखो लोकांचा बळी घेत आहेत. रयान म्हणाले, की “करोना हा स्थानिक आजाराच्या समतुल्य झाला आहे किंवा त्याचा परिणाम सौम्य आहे किंवा कोणतीही समस्या नाही यावर आता विश्वास ठेवू नका, असे अजिबात नाही.” कोणताही रोग स्थानिक असतो जेव्हा त्याची उपस्थिती आणि जगाच्या लोकसंख्येमध्ये त्याचा सामान्य प्रसार कायम असतो, परंतु साथीच्या तुलनेत तो फारच मर्यादित राहतो.

Loading...
Advertisement

एखाद्या रोगाचा उद्रेक हा स्थानिक असतो जेव्हा तो सतत उपस्थित असतो परंतु विशिष्ट क्षेत्रापुरता मर्यादित असतो. उदाहरणार्थ, मलेरिया हा काही देश आणि प्रदेशांमध्ये स्थानिक रोग मानला जातो. टीबी हा देखील स्थानिक रोग आहे. त्याचप्रमाणे एका क्षणी कोरोना हा सुद्धा स्थानिक रोग बनून त्याचा प्रादुर्भाव खूप मर्यादित असेल असे सांगितले जात आहे. मात्र, अद्याप तशी कोणतीही परिस्थिती निर्माण झालेली नाही.

Advertisement

बाब्बो.. कोरोनानंतर ‘तिथे’ आलाय नवा आजार.. पहा कोणत्या आजाराने उडालीय खळबळ..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply