Take a fresh look at your lifestyle.

UNSC मध्ये येणार रशिया विरोधात ठराव..! रशियाने मागितलीय भारताकडे मदत; पहा, काय आहे नेमका प्रकार..?

दिल्ली : युक्रेनवरील आक्रमणानंतर रशियाला आता भारताकडून समर्थन अपेक्षित आहे. खरे तर, युक्रेनविरुद्धच्या रशियन लष्करी कारवाईला विरोध करणारा ठराव शुक्रवारी संयुक्त राष्ट्रांमध्ये मतदानासाठी जाणार आहे. या संदर्भात रशियन प्रभारी अधिकाऱ्यांनी म्हटले आहे की, रशियाला अपेक्षित आहे की भारत संयुक्त राष्ट्र सुरक्षा परिषदेत पाठिंबा देईल.

Advertisement

युक्रेनवर आक्रमण केल्याबद्दल रशियाचा निषेध करणाऱ्या ठरावावर संयुक्त राष्ट्र सुरक्षा परिषदेत (United Nations Security council) शुक्रवारी मतदान होण्याची शक्यता आहे. याशिवाय, रशियन सैन्याने तात्काळ माघार घेण्याची मागणीही या प्रस्तावात करण्यात येणार आहे. तथापि, कायदेशीर बंधनकारक उपाय रशियाद्वारे व्हेटो केले जाऊ शकतात. कारण रशिया हा 15 सदस्यीय सुरक्षा परिषदेचा सध्याचा अध्यक्ष आहे आणि त्याच्याकडे व्हेटोचा अधिकारही आहे. याबाबत रॉयटर्सने सांगितले, की किमान 11 सदस्यांनी बाजूने मतदान करणे अपेक्षित आहे.

Advertisement

“आम्ही आमच्या भारतीय भागीदारांनी रशियाला पाठिंबा देण्याची अपेक्षा करतो,” अमेरिका आणि त्याच्या सहकारी देशांनी तयार केलेल्या मसुद्याच्या ठरावात रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांनी 23 फेब्रुवारी रोजी युक्रेनमध्ये “विशेष लष्करी कारवाई” करण्याच्या घोषणेचा निषेध केला आहे आणि “नागरिक मृत्यूच्या अहवालावर गंभीर चिंता” व्यक्त केली आहे. मसुदा ठराव सुरक्षा परिषदेच्या “युक्रेनचे सार्वभौमत्व, स्वातंत्र्य, एकता आणि प्रादेशिक अखंडतेसाठी आणि युक्रेनमधील आपले सर्व लष्करी सैन्य रशियाकडून “तात्काळ, पूर्णपणे आणि कोणतीही अट न ठेवता मागे घेण्याचे आवाहन केले जाणार आहे.

Advertisement

युक्रेनमधील रशियाच्या कार्यवाहीवर भारताने आतापर्यंत संयुक्त राष्ट्र सुरक्षा परिषदेच्या बैठकींमध्ये केलेल्या तीनपैकी कोणत्याही विधानात टीका करणे टाळले आहे. भारताने “सर्व पक्षांचे कायदेशीर सुरक्षेचे हित” सुनिश्चित करणार्‍या समस्येवर ठोस तोडगा काढण्याचे आवाहन केले आहे. युक्रेनमधील परिस्थितीवर भूमिका घेण्यासाठी भारताला पाश्चिमात्या देशांकडून, विशेषत: त्याच्या युरोपीय भागीदारांकडूनही दबाव येत आहे.

Advertisement

रशियाचे राष्ट्राध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांनी गुरुवारी भारताचे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांना युक्रेनमधील परिस्थितीची माहिती दिली. ते म्हणाले, “आम्हाला विश्वास आहे की आमच्या भारतीय भागीदारांना परिस्थितीची माहिती आहे. आम्हाला खात्री आहे की त्यांना रशियन नेतृत्वाचा निर्णय समजला आहे.”

Advertisement

.. म्हणून रशियन लोक पुतिन यांच्यावर संतापलेत..! रशियात ठिकठिकाणी होताहेत आंदोलने; पहा, काय आहे कारण..?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply