Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Budget 2022 : कार खरेदी करणे स्वस्त होणार का..? ; जाणून घ्या, बजेटमध्ये काय केलीय घोषणा..?

मुंबई : अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी मंगळवारी अर्थसंकल्पीय भाषणात देशातील वाहन उद्योगाला चालना देण्यासाठी अनेक घोषणा केल्या. देशाच्या जीडीपीमध्ये या क्षेत्राचा वाटा 7.5 टक्के असल्याने देशाच्या अर्थव्यवस्थेसाठी हे क्षेत्र महत्त्वाचे मानले जाते. इलेक्ट्रिक वाहनांच्या खरेदीला प्रोत्साहन देण्यासाठी नवीन बॅटरी धोरण जाहीर करणे, वाहन घटकांच्या विकासासाठी संरक्षण संशोधन आणि विकासामध्ये खाजगी कंपन्यांना भागीदार बनवणे यासारख्या घोषणा या अर्थसंकल्पात करण्यात आल्या आहेत.

Advertisement

यासह, सरकारने कृषी क्षेत्राला मदत करण्यासाठी 2.73 लाख कोटींचा MSP देखील जाहीर केला आहे, ज्यामुळे ग्रामीण बाजारपेठेत ऑटोमोबाइलची मागणी वाढण्यास मदत होऊ शकते. आम्ही तुम्हाला आज सादर केलेल्या केंद्रीय अर्थसंकल्प 2022 च्या घोषणांबद्दल सांगत आहोत, ज्यामुळे वाहन उद्योगाला पुढे जाण्यास मदत होईल.

Advertisement

केंद्रीय अर्थसंकल्प 2022 मध्ये बॅटरी स्वॅप धोरण देखील एक आहे. देशातील संपूर्ण ईव्ही इकोसिस्टमला या धोरणाचा फायदा होणार आहे. कार निर्माते आणि ईव्ही चार्जिंगनाही या पॉलिसीचा फायदा होईल. या धोरणामुळे देशात इलेक्ट्रिक वाहनांच्या खरेदीला चालना मिळण्यास मदत होईल. या पॉलिसीमध्ये, सरकार खासगी कंपन्यांना बॅटरी-स्वॅप स्टेशन आणि तंत्रज्ञान स्थापन करण्याच्या प्रक्रियेत सहभागी होण्यासाठी प्रोत्साहित करेल.

Advertisement

अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी सांगितले की, सरकार सार्वजनिक वाहतूक क्षेत्रात इलेक्ट्रिक वाहनांना प्रोत्साहन देईल. यामुळे इलेक्ट्रिक बस आणि व्यावसायिक वाहने तयार करणाऱ्या ऑटो कंपन्यांना आणखी मदत होईल. हे धोरण त्या कंपन्यांच्या संबंधित पुरवठा साखळी भागीदारांना देखील मदत करेल.

Loading...
Advertisement

अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी त्यांच्या अर्थसंकल्पीय भाषणात वाहन उद्योगाला चालना देण्यासाठी काही घोषणा केल्या असल्या तरी या अर्थसंकल्पात वाहन उद्योगाच्या सर्व मागण्या पूर्ण झालेल्या नाहीत. नवीन इलेक्ट्रिक वाहनांचा स्वीकार करणे आणि प्रोत्साहन देण्यासाठी कर कपात आणि सुधारित शुल्क संरचना यासारख्या मागण्यांकडे दुर्लक्ष केले.

Advertisement

यासह, वाढत्या इनपुट कॉस्ट कमी करण्यासाठी ऑटो उद्योगाला मदत करण्यासाठी कोणतीही मोठी घोषणा करण्यात आली नाही. अशा परिस्थितीत कार, मोटार सायकल, स्कूटरच्या किमती स्वस्त होण्याची शक्यता फारच कमी आहे. त्याऐवजी, वाहन निर्मात्यांवर सतत दबाव वाढल्यास किंमत वाढू शकते.

Advertisement

.. तर घरोघरी दिसतील इलेक्ट्रिक वाहने..! सरकारने फक्त ‘हे’ निर्णय घेणे गरजेचे; पहा, कुणी केलीय मागणी

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply