Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

आता फक्त 300 रुपयांत होणार कोरोना तपासणी; पहा, कोणत्या राज्याने केल्यात तपासणीचे दर कमी

दिल्ली : दिल्ली सरकारने कोरोना संसर्गाच्या तपासणीच्या खर्चात मोठी कपात केली आहे. गुरुवारी आरोग्य विभागाने नवीन किमतींबाबत आदेश जारी केला असून त्याअंतर्गत आरटी-पीसीआर चाचणी शुल्कात सुमारे 40 टक्के कपात करण्यात आली आहे. त्याच वेळी अँटीजेन चाचणीचा खर्च 200 रुपयांपर्यंत खाली आला आहे.

Advertisement

नवीन निर्देशांनुसार, आता दिल्लीत कोरोनाची आरटी-पीसीआर चाचणी 300 रुपयांमध्ये केली जाईल. आतापर्यंत या तपासणीसाठी कमाल 500 रुपये आकारले जात होते. त्याचप्रमाणे विविध खासगी रुग्णालये आणि प्रयोगशाळांमध्ये अँटीजेन चाचणीसाठी वेगवेगळे शुल्क आकारले जात होते. अनेक प्रयोगशाळा 300 ते 400 रुपयांमध्ये अँटीजेन चाचणी करत होत्या, परंतु नवीन आदेश जारी केल्यानंतर आता केवळ 100 रुपयांमध्ये अँटीजेन चाचणी करता येणार आहे.

Advertisement

ही माहिती देताना आरोग्य विभागाच्या सचिवांनी सांगितले, की तपासणीसाठी नवीन शुल्क तातडीने लागू करण्यात आले आहे. खासगी प्रयोगशाळा किंवा रुग्णालयांना चाचणीनंतर 30 मिनिटांच्या आत ICMR च्या पोर्टलवर सर्व माहिती उपलब्ध करून देण्यास सांगण्यात आले आहे. याबरोबरच तपासाचा अहवाल 12 तासांत देणे बंधनकारक आहे. या सूचनांचे काटेकोर पालन करण्यासाठी सर्व जिल्हा प्रशासनांना सूचना दिल्या आहेत. त्यांनी सांगितले की, ज्या नमुन्यांची प्रशासन किंवा सरकार खासगी लॅबमध्ये चाचणी करेल, त्यासाठी प्रति नमुन्याची किंमत 200 रुपये निश्चित करण्यात आली आहे. खासगी प्रयोगशाळेतील कर्मचाऱ्यांनी नमुना गोळा केल्यास सरकार त्यांना प्रति नमुन्यासाठी 300 रुपये शुल्क देईल.

Loading...
Advertisement

त्याचप्रमाणे सामान्य नागरिकांबद्दल सांगायचे तर, खासगी लॅब किंवा खासगी रुग्णालयात आरटी-पीसीआर चाचणीसाठी जास्तीत जास्त 300 रुपये प्रति नमुना घेता येतो. त्याचबरोबर अँटीजेन चाचणीसाठी प्रति नमुन्यासाठी 100 रुपये निश्चित करण्यात आले आहेत. जर कोणी घरी येऊन RT PCR साठी नमुना घेतला तर कमाल 200 रुपये शुल्क आकारले जाऊ शकते. अशा प्रकारे, गृहभेटी चाचणीसाठी प्रति नमुना 500 रुपये द्यावे लागतील, जे आतापर्यंत 700 रुपये होते. या किमती सर्व शुल्कासहित आहेत.

Advertisement

खरे तर, कोरोनाच्या सुरुवातीपासून ही चौथी वेळ आहे की दिल्ली सरकारने चाचणी किंमतींमध्ये सुधारणा केली आहे. 2020 मध्ये, RT PCR चाचणीसाठी 2400 रुपयांपर्यंत शुल्क आकारले जात होते, परंतु 2021 मध्ये, जेव्हा दिल्ली सरकारने प्रथमच किंमत बदलली, तेव्हा प्रति नमुना कमाल 800 रुपये करण्यात आली. यानंतर, गेल्या वर्षी 4 ऑगस्ट रोजी आरटी पीसीआर चाचणीची किंमत 800 रुपयांवरून 500 रुपये करण्यात आली होती, मात्र आता त्यात आणखी कपात करण्यात आली आहे. चाचणीच्या किमती कमी होण्याचे प्रमुख कारण म्हणजे RT-PCR चाचण्यांमध्ये वापरल्या जाणाऱ्या किटच्या देशांतर्गत उत्पादनात झालेली वाढ आहे.

Advertisement

24 तास कोरोना चाचणी करण्यासाठी बूथ स्थापन करा.. कोणी दिलेत राज्यांना आदेश

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply