Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

काय सांगता..! एका वर्षात तयार होणार दहा लाख इलेक्ट्रिक दुचाकी; पहा, कुणी केलीय ही घोषणा..?

मुंबई : देशात आता इलेक्ट्रिक वाहनांना मागणी वाढत आहे. अद्याप या वाहनांना मागणी जास्त नाही. मात्र, पेट्रोल आणि डिझेलच्या वाढत्या किंमती, वाहनांच्या वाढलेल्या किंमती, वाढत जाणारे प्रदूषण या काही कारणांमुळे भविष्यात इलेक्ट्रिक वाहनांना मागणी वाढेल, असे सांगण्यात आहे. दुसरीकडे सरकारही इलेक्ट्रिक वाहनांना प्रोत्साहन देत आहे. त्यामुळे आता खासगी वाहन कंपन्याही या क्षेत्रात दाखल होत असून त्यांनी इलेक्ट्रिक वाहने तयार करण्यास सुरुवात केली आहे.

Advertisement

आता या क्षेत्राच्या दृष्टीने महत्वाची ठरणारी घटना घडली आहे. ऑटोमोबाइल प्रमुख हीरो इलेक्ट्रिक आणि महिंद्रा समूहाने बुधवारी इलेक्ट्रिक वाहन क्षेत्रातील धोरणात्मक कराराची घोषणा केली. या भागीदारीअंतर्गत, महिंद्रा समूह हिरो इलेक्ट्रिकच्या लोकप्रिय इलेक्ट्रिक दुचाकी ‘ऑप्टिमा’ आणि ‘NYX’ ची बाजारपेठेतील वाढती मागणी पूर्ण करण्यासाठी मध्य प्रदेशातील पीथमपूर येथील प्लांटमध्ये तयार करेल, असे दोन्ही कंपन्यांनी संयुक्त निवेदनात म्हटले आहे. या करारानंतर आणि लुधियाना-आधारित केंद्राच्या विस्तारानंतर Hero 2022 पर्यंत दरवर्षी 10 लाख इलेक्ट्रिक वाहनांच्या निर्मितीची मागणी पूर्ण करू शकेल, असे निवेदनात म्हटले आहे.

Advertisement

दरम्यान, इलेक्ट्रिक वाहनांच्या चार्जिंग पायाभूत सुविधा देशात मोठ्या प्रमाणात सुरू करण्यासाठी ऊर्जा मंत्रालयाने सुधारित नियम जारी केले आहेत. यामुळे देशात इलेक्ट्रिक वाहनांना आधिक प्रोत्साहन मिळेल, असे सांगण्यात येत आहे. सुधारित मार्गदर्शक तत्त्वांनुसार, इलेक्ट्रिक वाहनधारक त्यांच्या घरी किंवा कार्यालयात विद्यमान वीज कनेक्शन वापरून ही वाहने चार्ज करण्यास सक्षम असतील.

Loading...
Advertisement

ऊर्जा मंत्रालयाने एका निवेदनात म्हटले होते की, “केंद्रीय ऊर्जा मंत्रालयाने 14 जानेवारी 2022 रोजी इलेक्ट्रिक वाहनांसाठी (ईव्ही) चार्जिंग इन्फ्रास्ट्रक्चरसाठी सुधारित एकत्रित मार्गदर्शक तत्त्वे आणि मानके जारी केली आहेत. सुरक्षित, विश्वासार्ह, सुलभ आणि किफायतशीर चार्जिंग सुविधा उपलब्ध करून देणे हा उद्देश आहे. किफायतशीर चार्जिंग पायाभूत सुविधा उपलब्ध करुन दिल्यामुळे देशात इलेक्ट्रिक वाहनांच्या विक्रीत वाढ होईल. लोक या वाहनांचा प्राधान्याने विचार करतील असे सांगण्यात येत आहे.

Advertisement

कोणतीही व्यक्ती किंवा संस्था कोणत्याही सार्वजनिक चार्जिंग स्टेशन सुरू करू शकते, अशी स्टेशन तांत्रिक तसेच सुरक्षा आणि प्रदर्शन मानके आणि प्रोटोकॉलची पूर्तता करणे आवश्यक राहणार आहे. इलेक्ट्रिक वाहनांच्या वाढीच्या काळात चार्जिंग स्टेशन आर्थिकदृष्ट्या व्यावहारिक बनवण्यासाठी, यासाठी वापरण्यात येणारी जमीन महसूल भागीदारी मॉडेल बनवण्यात आले आहे.

Advertisement

सरकारने इलेक्ट्रिक वाहन चार्जिंगच्या नियमात केलाय बदल; जाणून घ्या, काय आहे सरकारचा प्लान

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply