Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Rajyasabha Election : भाजपने झामुमो-काँग्रेसला दिला झटका; पहा, काय केलाय राजकीय प्लान..

दिल्ली – झारखंडमधील राज्यसभा निवडणूक (Rajyasabha Election) नेहमीच गूढ असते. निवडणूक जाहीर होताच राजकीय हेराफेरी सुरू होते. राज्यसभेत कोण लढणार, कोणाला पाठिंबा देणार आणि उमेदवार कोण याबाबत रोज नवीन चर्चा सुरू असते. आताही तेच पहायला मिळत आहे. राज्यसभा निवडणुकीसाठी उमेदवारी अर्ज भरण्यास दोन दिवस शिल्लक असताना, झारखंडमधील (Jharkhand) सत्ताधारी जेएमएम-काँग्रेसने अद्याप त्यांच्या उमेदवारांची नावे जाहीर केलेली नाहीत. मात्र, भाजपने आपल्या उमेदवाराचे नाव जाहीर करून सत्ताधारी पक्षांवर मानसिक दबाव निर्माण केला आहे.

Advertisement

राज्यसभेसाठी झारखंडमधील कोणत्याही मोठ्या नावाऐवजी भाजपने संघटनेच्या साध्या आणि तळागाळातील कार्यकर्त्यावर विश्वास ठेवला आहे. भाजप प्रदेश सरचिटणीस आदित्य साहू (Aditya Sahu) यांना मैदानात उतरवून त्यांनी आपल्या राजकीय प्रतिस्पर्ध्यांना आव्हान दिले आहे. भाजपने रविवारी सायंकाळी उशिरा आपल्या उमेदवारांची नावे जाहीर केली. स्थानिक कार्यकर्त्याला उमेदवार बनवल्यानंतर आजसू पक्ष आणि अपक्ष आमदारांना भाजपला पाठिंबा मिळणे सोपे झाले आहे. AJSU प्रमुख सुदेश महतो यांनीही त्यांचा पक्ष भाजपला पाठिंबा देणार असल्याचे जाहीर केले आहे.

Advertisement

मुख्यमंत्री हेमंत सोरेन (Hemant Soren) यांनी राज्यसभेच्या प्रश्नावर काँग्रेस अध्यक्षांबरोबर चर्चा केली आहे. दिल्लीत प्रसारमाध्यमांना माहिती देताना त्यांनी राज्यसभेवर युतीचा समान उमेदवारच लढणार असल्याचे म्हटले आहे, मात्र अद्याप नाव जाहीर केलेले नाही. आज उमेदवाराचे नाव जाहीर होण्याची शक्यता आहे.

Loading...
Advertisement

उमेदवारांच्या नावांबाबत नुसती अटकळ सुरू आहे. निवडणूक लढणारा सामान्य उमेदवार झामुमोचा (JMM) असेल की काँग्रेसचा, हे गूढ अद्याप उघड झालेले नाही. एक दिवसाआधीपर्यंत झामुमोकडून अनेक संभाव्य उमेदवारांच्या नावांची चर्चा होती. काँग्रेसकडून सुबोधकांत सहाय, अजय कुमार, राजेश ठाकूर या संभाव्य नावांची चर्चा होती. काँग्रेसचे एक मोठे नाव गुलाम नबी आझाद हे देखील चर्चेत आहे.

Advertisement

राज्यसभा निवडणुकीच्या संदर्भात आतापर्यंतच्या राजकीय परिस्थितीनुसार सत्ताधारी पक्षाकडून समान उमेदवार आणि विरोधी पक्षाचा एक उमेदवार असल्यास 10 जून रोजी मतदान होण्याची शक्यता नाही. दोन्ही उमेदवार बिनविरोध निवडून येतील. माघारीच्या दिवशी त्याची औपचारिक घोषणा केली जाईल. निवडणुकीच्या रिंगणात दोनपेक्षा जास्त उमेदवार असल्याने मतदानानंतरच निर्णय घेतला जातो. दोन जागांसाठी निवडणूक जिंकण्यासाठी उमेदवाराला किमान 26.66 मतांची आवश्यकता असेल. या स्थितीत विजयी उमेदवारांना तेवढी मते मिळवावी लागणार आहेत. झारखंडमध्ये दोनदा बिनविरोध निवडून आल्याने उमेदवार राज्यसभेत पोहोचले आहेत.

Advertisement

 

Advertisement

 

Advertisement

 

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply