Take a fresh look at your lifestyle.

Rajyasabha Election : .. तर या राज्यात भाजपला बसणार जोरदार झटका; पहा, काय आहे काँग्रेसचा राजकीय प्लान..

दिल्ली – राजस्थानमध्ये राज्यसभेच्या 4 जागा रिक्त होणार आहेत. काँग्रेसला 3 जागा मिळू शकतात. राज्यसभा निवडणुकीत (Rajya sabha Election) एका जागेवर भारतीय जनता पार्टीचा (BJP) विजय निश्चित मानला जात आहे. तर 2 जागांवर काँग्रेसचा (Congress) विजय निश्चित आहे. चौथ्या जागेसाठी काँग्रेस आणि भाजपमध्ये चुरशीची लढत होणार आहे. काँग्रेसला तीन जागा जिंकण्यासाठी अपक्ष आमदारांची गरज आहे. राज्यातील सुमारे 13 अपक्ष आमदार गेहलोत सरकारला पाठिंबा देत आहेत. अशा स्थितीत राज्यसभेच्या 4 पैकी 3 जागा जिंकून काँग्रेस भाजपला धक्का देऊ शकते, असे मानले जात आहे. चौथी जागाही काँग्रेसला मिळण्याची शक्यता आहे. आकड्यांनुसार काँग्रेसचा 3 जागांवर विजय निश्चित मानला जात आहे.

Advertisement

शेवटच्या क्षणी काँग्रेसने काही हालचाली केल्या तर राज्यसभेच्या चारही जागा काँग्रेसच्या खात्यात येऊ शकतात. उल्लेखनीय आहे की, राजस्थानमधील (Rajasthan) राज्यसभेच्या 4 जागांसाठी 10 जून रोजी मतदान होणार आहे. राजस्थानमधून ओमप्रकाश माथूर, केजे अल्फोन्स, राम कुमार वर्मा आणि हर्षवर्धन सिंग डुंगरपूर यांचा कार्यकाळ संपला आहे. या चारही जागा भाजपकडे होत्या. त्यांचा कार्यकाळ 4 जुलैपर्यंत राहणार आहे.

Advertisement

राजस्थान विधानसभेचे सध्याचे गणित काँग्रेसच्या बाजूने आहे. काँग्रेसकडे 108, भाजप 71, अपक्ष 13, आरएलपी 3, बीटीपी 2, सीपीआय(एम) 2 आणि आरएलडी 1 आमदार आहे. सध्याच्या आकडेवारीनुसार काँग्रेस राज्यसभेच्या 4 पैकी 3 जागा सहज जिंकेल. कारण सर्व अपक्ष आमदार गेहलोत सरकारला पाठिंबा देत आहेत. सर्व अपक्ष आमदारांचे मुख्यमंत्री अशोक गेहलोत (Chief Minister Ashok Gehlot) यांच्याशी चांगले वैयक्तिक संबंध आहेत. त्यातही उलटफेर न झाल्यास काँग्रेसला राजस्थानमधूनही काँग्रेसला बळ मिळणार आहे.

Advertisement

राजस्थानमधील 10 राज्यसभेतील खासदारांपैकी 7 भाजप, 3 कॉंग्रेसचे खासदार आहेत. काँग्रेसला 2 तर भाजपला 1 जागा मिळण्याची खात्री आहे. या अर्थाने काँग्रेसच्या सदस्यांची संख्या 5 आणि भाजप 4 इतकी होईल. काँग्रेसने चौथ्या जागेवरही विजय मिळवला तर राज्यसभेत भाजपपेक्षा जास्त खासदार त्यांच्याकडे असतील. माजी पंतप्रधान मनमोहन सिंग, काँग्रेसचे सरचिटणीस के. सी. वेणुगोपाल आणि नीरज डांगी हे काँग्रेसचे आहेत. दुसरीकडे भाजपकडे किरोडीलाल मीणा, केंद्रीय मंत्री भूपेंद्र यादव आणि राजेंद्र गेहलोत आहेत.

Advertisement

बाब्बो.. तब्बल 15 वर्षांनंतर काँग्रेसने ‘येथे’ ही गमावली सत्ता; भाजपने दिला जोरदार झटका..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply