Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

राष्ट्रपती निवडणूक : भाजप आघाडी भक्कम, विरोधकांना पुन्हा बसणार झटका; जाणून घ्या, डिटेल..

दिल्ली – राष्ट्रपती पदासाठी निवडणुकीच्या हालचाली सुरू झाल्या आहेत. सत्ताधारी भारतीय जनता पक्षाने (भाजप) पुन्हा उमेदवारी न दिल्यास देशाला नवा राष्ट्रपती मिळू शकतो. याबाबत सत्ताधारी आणि विरोधक दोघांनीही रणनिती आखण्यास सुरुवात केली आहे. एनडीएकडे सध्या 9000 पेक्षा कमी मते आहेत. ते पूर्ण करण्याची जबाबदारी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आणि केंद्रीय गृहमंत्री अमित शहा यांच्यावर असेल. त्याचवेळी विरोधकांना मोठा झटका बसू शकतो. आंध्र प्रदेशात जगनमोहन रेड्डी यांची वायएसआरसीपी आणि ओडिशात नवीन पटनायक यांची बीजेडी एनडीएच्या उमेदवाराला मतदान करू शकतात.

Advertisement

राष्ट्रपती निवडणुकीची अधिसूचना जूनच्या मध्यात जारी होण्याची शक्यता आहे. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, भाजप नेतृत्वाने याबाबत आतापासूनच रणनिती आखण्यास सुरुवात केली आहे. उमेदवारांच्या नावाची चर्चा सुरू झाली आहे. मे महिन्यापासून पक्षांबरोबर औपचारिक संवाद आणि संपर्काचे काम सुरू होणार आहे.

Advertisement

जुलैमध्ये होणाऱ्या राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीत भाजपच्या नेतृत्वातील राष्ट्रीय लोकशाही आघाडीच्या (एनडीए) राष्ट्रपतीपदाच्या उमेदवाराला आव्हान देण्यासाठी विरोधी पक्षांनी समान उमेदवार उभा करण्याबाबत चर्चा सुरू केली आहे. मे महिन्याच्या सुरुवातीला अध्यक्षपदाच्या निवडणुकीसंदर्भात बैठक होण्याची शक्यता आहे. दरम्यान, तेलंगणा राष्ट्र समितीचे अध्यक्ष आणि मुख्यमंत्री के. चंद्रशेखर राव यांनी विरोधी उमेदवाराला पाठिंबा मिळवण्यासाठी बिजू जनता दल (BJD) ला एकत्र आणण्यासाठी पक्षाच्या नेत्यांना नियुक्त केले आहे.

Advertisement

बीजेडी मोदी सरकारला मुद्द्यांवर आधारित पाठिंबा देत आहे. BJD ने 2019 मध्ये संसदेत जम्मू आणि काश्मीर पुनर्रचना विधेयकाच्या बाजूने मतदान केले होते. मात्र, ते बीजेडी अध्यक्ष नवीन पटनायक यांना आपल्या बाजूने करतील, असे विरोधकांना वाटते. त्याचवेळी जगनमोहन रेड्डी यांची वायएसआरसीपीही एनडीएच्या उमेदवाराच्या बाजूने मतदान करण्याच्या मनस्थितीत आहे.

Loading...
Advertisement

राष्ट्रपतींचे निर्वाचक मंडळ 10,98,903 मतांचे आहे. यामध्ये विजयाचा बहुमताचा आकडा 5,49,452 आहे. यामध्ये खासदाराच्या मतांचे मूल्य 708 आहे. देशातील 4,120 आमदारांपैकी, प्रत्येक राज्याची लोकसंख्या आणि जागांच्या संख्येनुसार आमदाराच्या मताचे मूल्य बदलते. उत्तर प्रदेशच्या आमदाराला सर्वाधिक 208 मते आहेत. बीजेडी आणि वायएसआरच्या पाठिंब्याने हे आकडे पूर्ण होण्याची शक्यता आहे.

Advertisement

राष्ट्रपती पदासाठी जुलैमध्ये निवडणुकीसाठी मतदान होणार आहे. त्यानंतर उपाध्यक्षपदाची निवडणूक होणार आहे. मात्र, उपराष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीत लोकसभा आणि राज्यसभेच्या खासदारांनीच मतदान केले, त्यामुळे तेथे भाजप आणि एनडीएकडे भरघोस बहुमत आहे. 2022 ची राष्ट्रपती निवडणूक विरोधी एकजुटीसाठी महत्त्वाची आहे. विरोधी पक्ष भाजपला कडवी टक्कर देण्याची संधी शोधत आहेत. 2017 च्या राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीपासून, भाजपने शिरोमणी अकाली दल, शिवसेना आणि तेलगू देसम पार्टी (टीडीपी) यांच्यासह मित्रपक्ष गमावले आहेत. 2024 मध्ये होणाऱ्या लोकसभा निवडणुकीपूर्वी विरोधकांच्या एकजुटीची चाचणी घेणारा हा प्रसंग ठरेल.

Advertisement

BJP चा ठरलं! जगाच्या ‘इतक्या’ देशात लढणार निवडणूका; जाणुन घ्या संपूर्ण योजना

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply