Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Smartphone Impact: म्हणून मुलांना गिफ्ट देऊ नका मोबाईल; पहा नेमके काय म्हटलेय मंत्र्यांनी

गोवा : गोव्याचे माहिती आणि तंत्रज्ञान मंत्री (Goa Information Technology Minister) रोहन खौंटे (Rohan Khaunte)  यांनी शनिवारी मुलांना बक्षिसे किंवा भेटवस्तू म्हणून स्मार्टफोन (Smartphone) देणे बंद करण्याचे आवाहन केले. मंत्र्यांनी सांगितले की, मुलांच्या पालकांनी त्यांना जाणीव करून द्यावी की, कोरोना महामारीच्या काळात लादलेल्या निर्बंधांमुळे शाळेसाठी हे एकमेव गॅझेट वापरले जात आहे. (Don’t give gifts of mobile to student and child)

Advertisement

शुक्रवारी प्रसारमाध्यमांशी संवाद साधताना माहिती व तंत्रज्ञान मंत्री म्हणाले की, साथीच्या आजारामुळे मुलांना त्यांचा अभ्यास पूर्ण करता यावा म्हणून त्यांच्या हातात स्मार्टफोन देणे पालकांची सक्ती झाली होती, मात्र आता हे पालक चिंतेत आहेत. की त्यांच्या मुलांचा बहुतेक वेळ. आता स्मार्टफोन्स सोबत जात आहे. त्यांनी सांगितले की, नुकतेच बाल हक्क संरक्षणासाठी काम करणाऱ्या राष्ट्रीय आयोगाने सर्वेक्षण केले. यातून मुलांना मोबाईलचे किती व्यसन लागले आहे हे उघड झाले. आता वेळ आली आहे, शाळा सुरू झाल्यामुळे आणि मुले यायला लागल्याने पालक आपल्या मुलांना या गॅजेट्सपासून दूर नेऊ शकतात. मंत्री म्हणाले, ‘मुलांनी त्यांच्या जुन्या दिवसांप्रमाणे शाळेत अभ्यास केला आणि खेळ खेळण्यास सुरुवात केली तर चांगले होईल.’

Loading...
Advertisement

इंटरनेट आणि मोबाईलची सवय सायलेंट किलर (silent killer) असल्याचे सांगून ते म्हणाले की, यामुळे शारीरिक आणि सामाजिक क्रियाकलाप थांबतात. त्याच वेळी मुलांचे सामान्य सामाजिक जग देखील पूर्णपणे प्रभावित झाले आहे. ऑनलाइन आणि पारंपारिक शिक्षणामध्ये निरोगी संतुलन असायला हवे जेणेकरुन आपल्याला दोन्हीचा फायदा होऊ शकेल. निरोगी मानसिक आरोग्यासोबतच मुलांचा भावनिक विकासही महत्त्वाचा आहे, त्यामुळे मुलांनी चांगल्या कामाच्या बदल्यात स्मार्टफोनसारखे गॅझेट देणे टाळावे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply