Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

‘त्यामुळे’ वाढल्यात उष्णतेच्या लाटा.. पहा, कशामुळे घडलाय पर्यावरणात ‘हा’ मोठा बदल..

दिल्ली : भारत आणि पाकिस्तानमध्ये घातक उष्ण हवेची लाट (Heat Wave) म्हणजेच उष्णतेची लाट तयार होत आहे. जगातील प्रत्येक 5 लोकांपैकी एक या भागात राहतो. पर्यावरण शास्त्रज्ञांच्या अलीकडील विश्लेषणानुसार, उष्णतेच्या लहरींचा थेट संबंध हवामान बदलाशी (Global Warming) आहे. पाकिस्तानमधील जेकोबाबादमध्ये तापमान (Temperature) 50 अंश सेल्सिअसपर्यंत पोहोचण्याची शक्यता आहे. पृथ्वीवरील सर्वात उष्ण ठिकाणांपैकी एक मानल्या जाणार्‍या शहरातील उन्हाळ्याच्या सर्वकालीन उच्चांकापर्यंत पोहोचत आहे. भारताची राजधानी दिल्ली देखील 44-45 अंश सेल्सिअसच्या उष्णतेचा सामना करत आहे आणि ते आतापर्यंतचे सर्वात उष्ण आहे. त्याचबरोबर भारताच्या उत्तरेकडील काही भागात पारा 46 अंशांपर्यंत पोहोचण्याची शक्यता आहे. सार्वजनिक आरोग्य तज्ज्ञांनी असा इशारा दिला आहे, की अशी तीव्र उष्णता वर्षाच्या सुरुवातीच्या महिन्यांतच धोकादायक आहे.

Advertisement

इम्पीरियल कॉलेजचे डॉ. फ्रेडरिक ओट्टो यांना त्यांच्या अभ्यासात असे आढळून आले की, या महिन्याच्या सुरुवातीपासून, मानवी घडामोडींमुळे जागतिक तापमानवाढीमुळे भारतात उष्णतेची एक सामान्य घटना बनली आहे. तापमान सतत वाढत आहे. भारतातील तापमानात अलीकडच्या काही महिन्यांत वाढ होण्याचे प्रमुख कारण हवामान बदल आहे. जागतिक तापमानात वाढ होण्यामागे मानवी घडामोडींची भूमिका वाढण्याआधी भारतात आपल्याला 50 वर्षांतून एकदा अशी उष्णता जाणवायची. जसे या महिन्याच्या सुरुवातीपासून होत आहे. परंतु आता ही एक सामान्य गोष्ट झाली आहे. आता आपण दर चार वर्षांनी एकदा अशा तीव्र उष्णतेच्या लाटेची अपेक्षा करू शकतो.

Advertisement

डॉ. फ्रेडरिक ओट्टो यांच्या म्हणण्यानुसार, भारतातील सध्याची उष्णतेची लाट हवामानातील बदलामुळे आणखी उष्ण झाली आहे. मानवाच्या हानीकारक घडामोडींमुळे हे घडले आहे. यामध्ये कोळसा आणि इतर जीवाश्म इंधनांचा समावेश आहे. हरितगृह वायूंचे उत्सर्जन थांबवले नाही तर, भारत आणि इतरत्र उष्णतेच्या लाटा आणखी उष्ण आणि धोकादायक बनतील.

Loading...
Advertisement

अहवालानुसार, भारतात मागील मार्च महिना गेल्या 122 वर्षांतील सर्वात उष्ण मार्च होता. या अनपेक्षित उष्णतेमुळे देशाच्या विविध भागात गव्हाच्या उत्पादनात 10 ते 35 टक्क्यांनी घट झाली आहे. भारतातील काही तज्ज्ञही हवामान बदलामुळे होणाऱ्या उष्णतेपासून लोकांना दिलासा देण्यासाठी तत्काळ काही निर्णय घेण्याच्या गरजेवर भर देत आहेत.

Advertisement

गुजरात इन्स्टिट्यूट ऑफ डिझास्टर मॅनेजमेंटचे सहाय्यक प्राध्यापक आणि कार्यक्रम व्यवस्थापक डॉ. अभियंत तिवारी यांनी सांगितले की, वारंवार आणि दीर्घकाळ राहणारा अति उष्णतेचा भविष्यकाळाचा धोका नसून ती एक नियमित आपत्ती बनली आहे आणि आता ती टाळता येणार नाही. अहवालानुसार, दक्षिण आशिया या आठवड्यात सर्वोच्च तापमान गाठेल अशी अपेक्षा असताना, हे देखील खरे आहे की या क्षणी इतक्या तीव्र उष्णतेचा सामना करणारा हा एकमेव प्रदेश नाही. उलट अर्जेंटिना आणि पॅराग्वेमध्येही अनपेक्षितपणे उष्णता वाढली आहे. पॅराग्वेमध्ये तापमान 40 अंश सेल्सिअसपर्यंत पोहोचण्याची शक्यता आहे. त्याच वेळी, चीनमध्ये 38 अंश सेल्सिअस आणि तुर्की आणि सायप्रसमध्ये 36 अंश सेल्सिअसपर्यंत पोहोचण्याची शक्यता आहे.

Advertisement

Power Crisis: म्हणून योगीराज्यासह ‘त्या’ 7 राज्यातही वीजसंकट; पहा काय घोळ केलाय केंद्रीय यंत्रणांनी

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply