Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

अर्र… पाकिस्तान अर्मीमध्ये ‘मेड इन चायना’ची एन्ट्री; समोर आली धक्कादायक माहिती

दिल्ली –  2017 आणि 2021 दरम्यान, लढाऊ विमाने, युद्धनौका, पाणबुड्या आणि क्षेपणास्त्रांसह पाकिस्तानचा (Pakistan) सर्वात मोठा पुरवठादार म्हणून चीनने (China) आपले स्थान निश्चित केले आहे. स्वीडनच्या स्टॉकहोम इंटरनॅशनल पीस रिसर्च इन्स्टिट्यूट (SIPRI) या शस्त्रास्त्र हस्तांतरण आणि संघर्षावर लक्ष केंद्रित करणाऱ्या स्वतंत्र संस्थेने हे उघड केले आहे. 2017 आणि 2021 दरम्यान, बीजिंगने इस्लामाबादच्या प्रमुख शस्त्रास्त्रांच्या मागणीपैकी 72% पूर्ती केली. याउलट चीनने निर्यात केलेल्या सर्व प्रमुख शस्त्रास्त्रांपैकी 47 टक्के शस्त्रे या काळात पाकिस्तानला देण्यात आली.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

पाकिस्तानने 2012-16 मध्ये चीनकडून 67 टक्के शस्त्रे आयात केली होती, जी 2007-11 मध्ये केवळ 39 टक्के होती.

Advertisement

SIPRI च्या विश्लेषणातून हे देखील समोर आले आहे की दोन्ही देशांमधील अनेक सौद्यांना “संयुक्त उत्पादन” किंवा “संयुक्त कार्यक्रम” असे लेबल दिले गेले आहे. या वर्षापासून सुरू होणार्‍या “सुधारित” ब्लॉक-3 आवृत्तीच्या वितरणासह, दोन देशांमधील प्रमुख शस्त्रास्त्र सौद्यांमध्ये JF-17 लढाऊ विमानांचा सतत पुरवठा समाविष्ट आहे. SIPRI च्या “ट्रेंड्स इन इंटरनॅशनल आर्म्स ट्रान्सफर, 2021” अंतर्गत संकलित केलेला डेटा हे उघड करतो

Advertisement

SIPRI च्या शस्त्रास्त्र हस्तांतरण कार्यक्रमातील वरिष्ठ संशोधक सायमन वेझमन म्हणाले, “जे-10 लढाऊ विमानांच्या पहिल्या तुकडीचे वितरण चीनकडून या विमानाची पहिली निर्यात म्हणून या वर्षाच्या सुरुवातीला सुरू झाले. ते JF-17 पेक्षा अधिक प्रगत आहे.”

Loading...
Advertisement

“चीन फक्त लढाऊ विमाने पुरवत नाही,” असे वेझमन म्हणाले. हे विविध प्रकारचे मार्गदर्शित बॉम्ब आणि हवेतून पृष्ठभागावर मारा करणारी क्षेपणास्त्रे तसेच लढाऊ विमानांसह प्रगत लांब पल्ल्याची हवेतून हवेत मारा करणारी क्षेपणास्त्रे पाठवत आहे.

Advertisement

चीननंतर, पाकिस्तानने स्वीडन (6.4%) आणि रशिया (5.6%) कडून 2017-21 दरम्यान आपली बहुतेक प्रमुख शस्त्रे खरेदी केली. शस्त्रास्त्रांच्या इतर खरेदीदारांमध्ये बांगलादेश (16%) आणि थायलंड (5%) यांचा समावेश आहे.

Advertisement

चीनमधील एका तज्ज्ञाने सांगितले की, कोणत्याही देशाकडून शस्त्रे खरेदी करणे हा पाकिस्तानचा अधिकार आहे. चेंगडू इन्स्टिट्यूट ऑफ वर्ल्ड अफेयर्सचे प्रमुख लाँग जिंगचुन म्हणाले, “सार्वभौम देश म्हणून पाकिस्तान चीन किंवा अमेरिकेसह कोणत्याही देशाकडून शस्त्रे खरेदी करू शकतो. त्याचप्रमाणे भारत रशिया, अमेरिका किंवा फ्रान्स यांच्याकडून शस्त्रास्त्रे खरेदी करतो तशी कोणाकडूनही खरेदी करू शकतो.

Advertisement

मिलिटरी ऑपरेशन्सचे माजी महासंचालक लेफ्टनंट जनरल विनोद भाटिया (निवृत्त) म्हणाले की चिनी लष्करी हार्डवेअरवर पाकिस्तानचे अवलंबित्व सर्वश्रुत आहे आणि गेल्या काही वर्षांत ते झपाट्याने वाढले आहे. “चीनी शस्त्रे आणि यंत्रणांवर पाकिस्तानचे अवलंबित्व इतके आहे की ते चीनचे ग्राहक राज्य बनले आहे. चिनी पीपल्स लिबरेशन आर्मी (पीएलए) या प्रभावाचा फायदा घेते आणि देशावर नियंत्रण ठेवणाऱ्या पाकिस्तानी लष्करावर अप्रत्यक्ष नियंत्रण ठेवते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply