Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

भाजपमध्ये मंथन; कर्नाटकात लागू होणार गुजरात फॉर्म्युला; जाणून घ्या भाजपच्या चिंतेचे कारण

दिल्ली –  भ्रष्टाचाराचे आरोप आणि कामकाजातील सुस्तपणा पाहता कर्नाटकात (Karnataka) गुजरातचा (Gujarat) फॉर्म्युला स्वीकारण्याबाबत भाजपचे (BJP) सर्वोच्च नेतृत्व गंभीरपणे विचारमंथन करत आहे. गुजरातमध्ये मुख्यमंत्र्यांसह सर्व मंत्र्यांना हटवून पक्षाने नवी टीम तयार केली होती. राज्यातील सर्वाधिक लोकसंख्या असलेल्या लिंगायत समाजाला साधेपणाने ठेवण्यासाठी पक्ष सध्या रणनीती आखत आहे. दक्षिण भारतात फक्त कर्नाटकात भाजपचे सरकार आहे. सुमारे दीड वर्षांनंतर येथे विधानसभा निवडणूक होणार असून, पक्ष कोणत्याही किंमतीत सत्ता गमावू पाहत नाही.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

भाजपच्या सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, कर्नाटकमध्ये संपूर्ण सरकार बदलण्याची चर्चा सुरू असतानाच मध्य प्रदेश, हरियाणा, त्रिपुरा या राज्यांमध्ये नेतृत्व बदलासोबतच सध्याच्या सरकारच्या रचनेतही मोठे बदल करण्याची चर्चा आहे. राज्य नेतृत्वाच्या खराब कामगिरीचा परिणाम दोन वर्षांनंतर होणाऱ्या लोकसभा निवडणुकीतील कामगिरीवर होऊ नये, अशी पक्षाची इच्छा आहे. असो, 2014 पासून आजपर्यंत आसाम वगळता इतर कोणत्याही राज्यात भाजपाला लोकसभेतील कामगिरीची पुनरावृत्ती करता आलेली नाही.

Loading...
Advertisement

कारण कर्नाटकची ही चिंता
या राज्याच्या मदतीने भाजपला केरळ, आंध्र प्रदेश, तेलंगणा, तामिळनाडू या दक्षिणेकडील राज्यांमध्ये आपला जनाधार वाढवायचा आहे. हे पाहता कर्नाटकात बीएस येडियुरप्पा यांच्या जागी बसवराज बोम्मई यांना मुख्यमंत्री करण्यात आले, मात्र नेतृत्वबदलानंतर सरकारवर भ्रष्टाचाराचे आरोप तर वाढलेच, पण सरकारच्या कामाचा वेगही मंदावला आहे. श्री राम सेनेने ज्या प्रकारे राज्यातील अल्पसंख्याक विरोधी मोहिमेचा महापूर हायजॅक केला आहे त्यामुळे त्यांच्यावर नेतृत्वही नाराज आहे.

Advertisement

बदलाबाबत लिंगायत समाजाची चिंता
राज्यात लिंगायत समाजाची (17%) लोकसंख्या सर्वाधिक आहे. राज्याचे माजी मुख्यमंत्री येडियुरप्पा (79) हे याच समाजाचे होते. भाजपला या समाजाचा पाठिंबा कायम ठेवायचा आहे. अशा स्थितीत येडियुरप्पा यांना साधे ठेवण्यासाठी त्यांचा मुलगा बीवाय विजयेंद्र यांना जबाबदार धरण्यासह इतर अनेक डावपेचांवर चर्चा होत आहे. लिंगायत समाजाच्या खोल प्रवेशामुळे, भाजपने 75 वर्षांपेक्षा जास्त वय असलेल्या येडियुरप्पा यांना गेल्या निवडणुकीत स्वतःच्या निकषांविरुद्ध मुख्यमंत्रीपदाचे उमेदवार केले होते.

Advertisement

अनेक राज्यात परिवर्तनाचा सुगंध
हरियाणा, मध्य प्रदेश आणि त्रिपुरा सारख्या राज्यांमध्येही सध्याच्या सरकारच्या रचनेत मोठे बदल करण्याची चर्चा सुरू आहे. मात्र, हरियाणा, महाराष्ट्र आणि झारखंडच्या विधानसभा निवडणुकांचे निकाल जाहीर झाल्यानंतरच विचारविनिमयाची प्रक्रिया सुरू झाली. या राज्यांमध्ये भाजपने लोकसभा निवडणुकीत चांगली कामगिरी केली, परंतु विधानसभा निवडणुकीत झारखंड आणि महाराष्ट्रात पक्षाला सत्ता गमवावी लागली, तर हरियाणामध्ये पक्ष स्वबळावर बहुमत आणण्यात अपयशी ठरला.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply