Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

‘त्या’ निर्णयानंतर मोदी पहिल्यांदाच काश्मीरला देणार भेट; करणार मोठी घोषणा

दिल्ली – पंतप्रधान नरेंद्र मोदी (PM Narendra Modi) रविवारी जम्मू-काश्मीरमध्ये (Jammu and Kashmir) 20,000 कोटी रुपयांच्या विकास प्रकल्पांचे उद्घाटन आणि पायाभरणी करणार आहेत. यामध्ये केंद्रशासित प्रदेशातील दोन प्रदेशांमध्ये सर्व-हवामान संपर्क स्थापित करण्यासाठी बनिहाल-काझीगुंड रोड बोगद्याचे उद्घाटन देखील समाविष्ट आहे. ऑगस्ट 2019 मध्ये कलम 370 आणि 35A निष्क्रिय केल्यानंतर मोदी पहिल्यांदाच जम्मू-काश्मीरला भेट देत आहेत.

Advertisement

पंतप्रधान कार्यालयाने (PMO) एका निवेदनात म्हटले आहे की, राष्ट्रीय पंचायती राज दिन सोहळ्यात सहभागी होण्यासाठी आणि देशभरातील ग्रामसभांना संबोधित करण्यासाठी मोदी तेथे जात आहेत. सांबा जिल्ह्यातील पल्ली पंचायतीलाही ते भेट देणार आहेत. PMO नुसार, देशातील प्रत्येक जिल्ह्यात 75 जलस्रोतांचा विकास आणि पुनरुज्जीवन करण्याच्या प्रयत्नांचा एक भाग म्हणून पंतप्रधान अमृत सरोवर नावाचा नवीन उपक्रम सुरू करणार आहेत. मोदी संध्याकाळी मुंबईत मास्टर दीनानाथ मंगेशकर पुरस्कार सोहळ्याला उपस्थित राहतील, जिथे त्यांना पहिला लता दीनानाथ मंगेशकर पुरस्कार प्रदान करण्यात येईल, असे निवेदनात म्हटले आहे. लता मंगेशकर यांच्या स्मृतीप्रित्यर्थ या पुरस्काराची स्थापना करण्यात आली असून राष्ट्र उभारणीत अनुकरणीय योगदान देणाऱ्या व्यक्तीला दरवर्षी हा पुरस्कार दिला जाईल.

Advertisement

मोदींच्या जम्मू आणि काश्मीर दौऱ्यावर दिलेल्या निवेदनात, पीएमओने म्हटले आहे की, सरकार घटनात्मक सुधारणांनंतर अभूतपूर्व गतीने प्रशासन सुधारण्यावर लक्ष केंद्रित करत आहे आणि प्रदेशातील लोकांचे राहणीमान सुलभ करण्यासाठी सर्वसमावेशक सुधारणा हाती घेत आहे. ऑगस्ट 2019 मध्ये कलम 370 मधील बहुतांश तरतुदी रद्द केल्याचा आणि पूर्वीच्या राज्याचे दोन केंद्रशासित प्रदेशांमध्ये विभाजन करण्याचा PMO द्वारे घटनात्मक सुधारणांचा उल्लेख हा एक गुप्त संदर्भ आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Loading...
Advertisement

बोगद्यासाठी 3100 कोटींचा खर्च
3,100 कोटींहून अधिक खर्चून बांधण्यात आलेल्या बनिहाल-काझीगुंड मार्गावरील बोगद्याचे मोदी उद्घाटन करणार आहेत. 8.45 किमी लांबीच्या बोगद्यामुळे बनिहाल ते काझीगुंड दरम्यानचे अंतर 16 किमी कमी होईल आणि प्रवासाचा वेळ सुमारे दीड तास कमी होईल. देखभाल आणि आपत्कालीन स्थलांतरासाठी प्रत्येक 500 मीटर अंतरावर दोन्ही बाजूंच्या रहदारीसाठी आणि एकमेकांशी जोडलेल्या बोगद्यांसाठी हा एक ट्विन ट्यूब बोगदा आहे.

Advertisement

तीन रस्त्यांच्या पॅकेजची पायाभरणीही झाली
मोदी दिल्ली-अमृतसर-कटरा एक्स्प्रेस वेसाठी तीन रस्त्यांच्या पॅकेजची पायाभरणी करतील, ज्यासाठी 7,500 कोटी रुपयांपेक्षा जास्त खर्च येईल. इतर प्रकल्पांपैकी मोदी रतले आणि क्वार जलविद्युत प्रकल्पांची पायाभरणी करतील. रातले जलविद्युत प्रकल्प हा किश्तवाडमधील चिनाब नदीवर सुमारे 5,300 कोटी रुपये खर्चाचा 850 मेगावॅटचा युनिट आहे. त्याच नदीवर 4,500 कोटी रुपये खर्चून बांधल्या जाणाऱ्या 540 मेगावॅट क्वार जलविद्युत प्रकल्पाचीही ते पायाभरणी करतील.

Advertisement

जनऔषधी केंद्रांचा विस्तार
J&K मधील जन औषधी केंद्रांचे जाळे आणखी विस्तारण्यासाठी आणि परवडणाऱ्या किमतीत चांगल्या दर्जाची जेनेरिक औषधे उपलब्ध करून देण्यासाठी, 100 केंद्रांचे उद्घाटन पंतप्रधान मोदी यांच्या हस्ते होणार आहे. मोदी पॅरिशमध्ये 500 किलोवॅट सौर ऊर्जा प्रकल्पाचे उद्घाटन देखील करतील, ज्यामुळे कार्बन न्यूट्रल होणारी देशातील पहिली पंचायत बनेल.

Advertisement

मालकीचे प्रमाणपत्र द्या
त्यांच्या भेटीदरम्यान, मोदी या योजनेंतर्गत लाभार्थ्यांना मालकी (गावांचे सर्वेक्षण आणि सुधारित तंत्रज्ञानाने गाव क्षेत्रांचे नकाशा तयार करणे) कार्ड सुपूर्द करतील. कार्डे गावकऱ्यांना त्यांच्या मालमत्तेच्या मालकीचे कागदोपत्री प्रमाणपत्र देतील जेणेकरुन ते आवश्यक असल्यास आर्थिक फायद्यासाठी त्यांचा वापर करू शकतील. विविध श्रेणींमध्ये पुरस्कार विजेत्या पंचायतींनाही मोदी पुरस्काराची रक्कम हस्तांतरित करतील. अमृत ​​सरोवर प्रकल्प आझादीच्या अमृत महोत्सवाचा भाग असल्याचे पीएमओने म्हटले आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply