Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

वीज संकटावर मात करण्यासाठी ‘या’ राज्याने घेतला मोठा निर्णय; महाराष्ट्राला जमणार का?

नवी दिल्ली- वीज संकटावर (Power crisis) मात करण्यासाठी हरियाणा सरकारने (Haryana government) महत्त्वपूर्ण निर्णय घेतला आहे. तीन वर्षांसाठी मध्य प्रदेशातील कंपन्यांकडून 500 मेगावॅट वीज खरेदी केली जाणार आहे. अदानी कंपनीसोबत सुरू असलेला वाद सोडवण्यासाठी आता मुख्यमंत्री मनोहर लाल खट्टर अंतिम चर्चा करणार आहेत. करार मोडल्यास हरियाणा नव्याने विजेची व्यवस्था करेल.

Advertisement

सध्या राज्यातील विजेची मागणी दररोज 8297 मेगावॅटच्या वर पोहोचली असून, सहा ते साडेसात हजार मेगावॅटचा पुरवठा होत आहे. जून-जुलैमध्ये विजेचा वापर वाढेल. वीज विभागाचे एसीएस पी के दास म्हणाले की, समस्या जास्त वाढू नये, त्यामुळे खेदारचे बंद असलेले युनिट मेपर्यंत सुरू करण्यासाठी सर्वतोपरी प्रयत्न सुरू आहेत.

Advertisement

15 मे पर्यंत रोटर चीनमधून येईल असा अंदाज आहे. युनिटचा दोषपूर्ण रोटर बदलला जाईल. त्यानंतर या युनिटमधून 600 मेगावॅट वीजनिर्मिती होणार आहे. यमुनानगरमध्ये 660 मेगावॅट क्षमतेचे तिसरे युनिट उभारण्याचाही सरकार विचार करत आहे. यावेळी पावसाळ्यात पुरवठा खंडित होऊ नये म्हणून पावसाळ्यापूर्वी कोळशाचा साठा खाणीतून बाहेर काढण्यात येणार आहे.

Advertisement

राज्यात दररोज 8297 मेगावॅट विजेची मागणी, पुरवठा कमी
सध्या राज्यातील विजेची मागणी दररोज 8297 मेगावॅटच्या पुढे गेली आहे. पुरवठा कमी होत आहे. पानिपत येथील थर्मल पॉवर प्लांटला 710 मेगावॅट वीज पुरवठा होत आहे. येथे 250- 250 आणि 210 मेगावॅटचे युनिट सुरू आहेत. यमुनानगर प्लांट 610 मेगावॅट, तर खेदार प्लांट 600 मेगावॅट उत्पादन करत आहे.

Loading...
Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

उर्वरित वीज मध्यवर्ती पुलावरून 12 रुपये प्रति युनिट दराने खरेदी केली जात आहे. मागणी आणि पुरवठा यामध्ये समतोल नसल्याने राज्यभरात कपात करण्यात येत आहे. हे लक्षात घेऊन हरियाणा सरकारने मध्य प्रदेशातील एका प्लांटमधून 5.70 रुपये प्रति युनिट दराने 350 मेगावॅट आणि दुसऱ्या प्लांटमधून 5.75 रुपये प्रति युनिट दराने 150 मेगावॅट वीज खरेदी करण्याचा निर्णय घेतला आहे. वीज विभागाने हरियाणा वीज नियामक आयोगाला पत्र लिहून यासाठी परवानगी मागितली आहे. यासोबतच मंगळवारपासून झज्जरच्या झज्जर प्रकल्पातून 600 मेगावॅट वीजपुरवठाही सुरू होणार आहे.

Advertisement

हरियाणाचा अदानीसोबत 1421 मेगावॅट आणि टाटा कंपनीसोबत 500 मेगावॅटचा करार आहे. अदानी आणि टाटा कंपनी गेल्या तारखेपासून विदेशी कोळशाच्या वाढीव किमतीची मागणी करत आहेत, परंतु हरियाणाने ते देण्यास नकार दिला आहे. वाटाघाटी सुरू आहेत मात्र अद्याप तोडगा निघालेला नाही. त्यामुळे आता अंतिम निर्णयासाठी मुख्यमंत्री अदानीशी बोलणार आहेत. गेल्या वर्षभरापासून आंतरराष्ट्रीय बाजारात विदेशी कोळशाचे दर वाढले आहेत, याची नोंद घ्यावी.

Advertisement

अदानी यांच्याशी मुख्यमंत्र्यांची अंतिम चर्चा होणार आहे. टाटा कंपनीशीही चर्चा सुरू आहे. राज्यात केवळ एक टक्का कपात आहे, सध्या कोणतीही अडचण नाही. लोकांना त्यांच्या मागणीनुसार वीज मिळत आहे. कोळशाच्या टंचाईमुळे राज्यात थर्मल बंद नाही. जर लोकांना 12 रुपयांपेक्षा महाग वीज घ्यायची असेल तर ते नक्कीच विकत घेतील. – रणजित चौटाला, ऊर्जामंत्री

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply