Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

रामनवमीच्या दिवशी JNU मध्ये हाणामारी: व्हिडिओ व्हायरल; जाणुन घ्या प्रकरण काय

दिल्ली –  रामनवमीच्या दिवशी जवाहरलाल नेहरू विद्यापीठात (JNU) मोठा गोंधळ झाला. अखिल भारतीय विद्यार्थी परिषद (ABVP) आणि डाव्या (left) विद्यार्थी संघटनांमध्ये रविवारी कॅम्पसमध्ये हाणामारी झाली. डाव्या विचारसरणीच्या विद्यार्थ्यांनी ABVPच्या कार्यकर्त्यांवर त्यांना मांसाहार करण्यापासून रोखल्याचा आरोप केला आहे, तर ABVP कार्यकर्त्यांनी डाव्या विचारसरणीच्या विद्यार्थ्यांना वसतिगृहात पूजा करण्यापासून रोखल्याचा आरोप केला आहे.

Advertisement

मिळालेल्या माहितीनुसार, जेएनयूच्या कावेरी हॉस्टेलमध्ये माजी विद्यार्थ्यांकडून रामनवमीची पूजा केली जात होती. त्याचवेळी डाव्या विचारसरणीशी संबंधित विद्यार्थी संघटनांना पूजा होऊ द्यायची नव्हती. मात्र, पूजा शांततेत पार पडली. त्याचवेळी पूजा थांबवता न आल्याने डाव्या विद्यार्थी संघटनांनी मांसाहार बंद करण्याचा मुद्दा उपस्थित केला. असे सांगितले जात आहे की कावेरी हॉस्टेलच्या मेनूमध्ये मांसाहारी आणि शाकाहारी दोन्ही समाविष्ट आहेत. ABVP चे कार्यकर्ते रविवारी मांसाहार बनवणे आणि खाणे बंद करत होते. दरम्यान, ABVP कार्यकर्ते आणि डाव्या विचारसरणीच्या विद्यार्थ्यांमध्ये बाचाबाची झाली, ज्यात काही लोक जखमी झाले.

Advertisement

डाव्या विद्यार्थ्यांचे आरोप काय
रविवारी वसतिगृहातील मेनूमध्ये मांसाहाराचा समावेश असल्याचे डाव्या विद्यार्थ्यांनी सांगितले मात्र ABVPच्या विद्यार्थ्यांनी कावेरी वसतिगृहाच्या मेसमध्ये विद्यार्थ्यांना नॉनव्हेज खाण्यापासून रोखले तर ABVP ने रामनवमी पूजा वसतिगृहात ठेवल्याचा आरोप केला पण डाव्या विद्यार्थ्यांनी संस्थांनी पूजा थांबवण्याचा प्रयत्न केला. यानंतर डाव्या विद्यार्थी संघटनांनी सायंकाळी 7.30 वाजता सर्व संघटनांची बैठक बोलावली होती. या बैठकीनंतर ABVP आणि डाव्या संघटनांमध्ये हाणामारी सुरू झाली. ABVP च्या कार्यकर्त्यांनी दगडफेक केली. तीन मुलींसह एकूण अर्धा डझन जण जखमी झाले आहेत.

Advertisement

त्याचवेळी AVBP ने डाव्या संघटनांवर हल्ले करून अनेक कार्यकर्त्यांना जखमी केल्याचा आरोपही केला. घटनेची माहिती मिळताच पोलीस कॅम्पसमध्ये दाखल झाले. या संपूर्ण प्रकरणाची JNU विद्यार्थी संघटनेने JNU प्रशासनाकडे तक्रार केली आहे. जेएनयू प्रशासनाचे म्हणणे आहे की संपूर्ण प्रकरणाची चौकशी केली जात आहे आणि अशा प्रकारची अनुशासनात्मकता खपवून घेतली जाणार नाही. प्रशासनातील एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने सांगितले की, एखाद्याचा पेहराव, भोजन आणि श्रद्धा यावर कोणतेही बंधन असू शकत नाही. सर्व विद्यार्थी आपापल्या परीने धर्माचे पालन करतात. मेस विद्यार्थी समिती चालते आणि तोच मेनू ठरवते.

Loading...
Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

काय म्हणाले ABVP?
ABVP ने रामनवमीनिमित्त पूजा आणि हवनाचा कार्यक्रम आयोजित केल्याचे सांगितले. कावेरी वसतिगृहातील पूजेची वेळ दुपारी साडेतीन वाजता जेवणाची झाली. ज्यामध्ये जेएनयूचे विद्यार्थी मोठ्या संख्येने आले होते. तेथे डाव्यांच्या विद्यार्थ्यांनी येऊन पूजा रोखण्याचा प्रयत्न केला आणि त्यात व्यत्यय आणला. याशिवाय अन्न हक्काबाबत त्यांनी अनावश्यक गदारोळ माजवण्याचा प्रयत्न केला. आपापले सण शांततेत साजरे करणार्‍या मुस्लिम आणि हिंदूंमध्ये विषमता आणि जातिभेद निर्माण करण्याचा डाव्यांचा प्रयत्न आहे. ABVPच्या सरचिटणीस निधी त्रिपाठी यांनी डाव्या संघटनांवर विद्यार्थी दिव्या आणि एका अपंग विद्यार्थिनीवर हल्ला केल्याचा आरोप केला आहे.

Advertisement

सोशल मीडियावर व्हिडिओ व्हायरल
जेएनयूमधील हिंसाचाराच्या घटनेनंतर दोन्ही पक्षांनी सोशल मीडियावर व्हिडिओ व्हायरल केले आहेत. या घटनेसाठी त्यांनी एकमेकांवर आरोप केले आहेत. अखिल भारतीय विद्यार्थी परिषद आणि डाव्या संघटनांच्या नेत्यांनीही या घटनेची माहिती सोशल मीडियावर शेअर केली.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply