Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

राजकीय पीचवर इम्रान क्लीन बोल्ड; ‘या’ पाच चुकांनी इम्रान खानला लागला झटका

इस्लामाबाद- सर्वोच्च न्यायालयाच्या (Supreme court) निर्णयाच्या अनुषंगाने पाकिस्तानच्या (Pakistan) संसदेचे महत्त्वपूर्ण अधिवेशन शनिवारी बोलावण्यात आले होते. ज्यामध्ये पंतप्रधान इम्रान खान (Imran Khan) यांच्या भवितव्याचा निर्णय घेण्यासाठी सुरू झालेली कार्यवाही अनेक वेळा स्थगित करण्यात आली. त्यासोबतच त्यात अविश्वास ठरावावर मतदान होण्याची शक्यता दिवस संपण्यापूर्वीच दूरची वाटत होती. पंतप्रधान खान यांना हटवण्यासाठी विरोधी पक्षांना 342 सदस्यांच्या सभागृहात 172 सदस्यांच्या पाठिंब्याची गरज होती.

Advertisement

क्रिकेटपटू-राजकारणी बनलेल्या खान यांच्या पाकिस्तान तहरीक-ए-इन्साफ (पीटीआय) पक्ष आणि सत्ताधारी आघाडीतील काही मित्रपक्षांच्या असंतुष्टांच्या मदतीने विरोधी पक्षांनी प्रचंड पाठिंबा मिळवला त्यानंतर सरकार पडले.
या पाच चुकांनी इमरान खानला लागला झटका
2018 मध्ये ‘नया पाकिस्तान’ तयार करण्याचे आश्वासन देऊन सत्तेवर आलेले खान, आर्थिक गैरव्यवस्थापनाच्या दाव्यांनी वेढले गेले कारण त्यांचे सरकार परकीय चलन साठा भरण्यात आणि दोन अंकी चलनवाढ कमी करण्यात अपयशी ठरले. गेल्या वर्षी आयएसआय प्रमुखाच्या नियुक्तीला पाठिंबा देण्यास नकार दिल्याने त्यांनी लष्कराचा पाठिंबाही गमावला होता. अखेरीस ते सहमत झाला, परंतु यामुळे त्याचे सैन्याशी संबंध बिघडले.

Advertisement

पाकिस्तानमधील 75 वर्षांच्या अस्तित्वापैकी अर्ध्याहून अधिक काळ, सत्तापालट-प्रवण देश लष्कराने राज्य केले आहे आणि आतापर्यंत सुरक्षा आणि परराष्ट्र धोरणाच्या बाबतीत वर्चस्व गाजवले आहे. खान यांना लेफ्टनंट जनरल फैज हमीद यांना आयएसआय प्रमुख म्हणून ठेवायचे होते परंतु लष्कराच्या उच्च कमांडने त्यांची बदली पेशावरमध्ये कॉर्प्स कमांडर म्हणून केली.

Advertisement

एवढेच नाही तर रशियाने युक्रेनवर केलेल्या हल्ल्याच्या एक दिवस आधी इम्रानने मॉस्कोला भेट दिली होती. यासाठी त्याने आपला कोविड प्रोटोकॉलही मोडला. तो रशियात असताना मॉस्कोने युक्रेनवर हल्ला केला. यानंतर इम्रानने मॉस्कोला जाण्यासाठी निवडलेली वेळ पाकिस्तानला अडचणीत आणू शकते, असा इशारा विश्लेषकांनी दिला होता.

Loading...
Advertisement

विशेष म्हणजे एकाही पाकिस्तानी पंतप्रधानाने आपल्या कार्यकाळात पाच वर्षे पूर्ण केलेली नाहीत. सर्वोच्च न्यायालयाच्या निर्णयानंतर, सभागृहाचे महत्त्वपूर्ण सत्र सकाळी 10:30 वाजता (भारतीय वेळेनुसार 11 वाजता) सुरू झाले आणि तेव्हापासून हे सत्र एका ना कोणत्या कारणाने तीनदा रात्रीपर्यंत तहकूब करण्यात आले. अखेर रात्री उशिरा 12 वाजेनंतर मतदान झाले.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

कोर्टाने डेप्युटी स्पीकरचा निर्णय रद्द केल्यानंतर, नॅशनल असेंब्लीमधील विरोधी पक्षाच्या नेत्याने, संसदेचे कनिष्ठ सभागृह, गुरुवार हा ऐतिहासिक दिवस असल्याचे वर्णन केले आणि सर्वोच्च न्यायालयाच्या निर्णयामुळे देशाचे भविष्य “उज्ज्वल” झाल्याचे सांगितले. दरम्यान, खान सरकारने शनिवारी पुनर्विलोकन याचिका दाखल करून पंतप्रधानांविरुद्धचा अविश्वास प्रस्ताव फेटाळण्याचा निर्णय असंवैधानिक घोषित करण्याच्या सर्वोच्च न्यायालयात आव्हान दिले.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply