Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो.. आणखी 3 दिवस उष्णतेच्या लाटा करणार हैराण; पहा, कोणत्या राज्यांना मिळालाय रेड अलर्ट

दिल्ली : उत्तर प्रदेश, बिहार, उत्तराखंडसह संपूर्ण उत्तर भारत उष्णतेने होरपळत आहे. येथे सर्वत्र उन्हाचा तडाखा सुरू झाला आहे. एप्रिलमध्येच मे-जूनच्या उन्हाचा सामना करणाऱ्या नागरिकांना येत्या तीन दिवस उष्णतेच्या लाटेपासून दिलासा मिळणार नाही. उत्तर प्रदेश, हरियाणा, बिहार आणि झारखंडमध्ये उष्णतेची लाट येण्याची शक्यता आहे, त्यामुळे स्वतंत्र अलर्ट जारी करण्यात आला आहे.

Advertisement

भारतीय हवामान विभागाने (IMD) शुक्रवारी देशातील सर्वाधिक उष्ण शहरांची यादी जाहीर केली. यामध्ये राजस्थानचे अलवर हे सर्वात उष्ण शहर असल्याचे सांगण्यात आले आहे. येथे 45.8 अंश सेल्सिअस तापमानाची नोंद झाली आहे. तर उत्तर प्रदेश, हरियाणा आणि झारखंड इत्यादी 17 शहरांमध्ये पारा 44 चा आकडा पार केला आहे. पाकिस्तानकडून राजस्थानमध्ये येणाऱ्या कोरड्या आणि उष्ण वाऱ्यांमुळे येत्या तीन दिवसांत रेड अलर्टची स्थिती निर्माण होणार आहे. तापमान 47 अंशांच्या पुढे असेल.

Advertisement

मध्य प्रदेशातील राजगढ आणि नर्मदापुरम जिल्ह्यात पारा 45 अंशांवर पोहोचला आहे. भोपाळमध्ये 41.7 अंश सेल्सिअसची नोंद झाली, जी सामान्यपेक्षा चार अंशांनी जास्त आहे. छिंदवाडा, छतरपूर, सागर, राजगड, धार, रतलाम, ग्वाल्हेर आणि गुना जिल्ह्यात उष्णतेची लाट पसरली होती. भारतीय हवामानशास्त्र विभागाचे (IMD) महासंचालक मृत्युंजय महापात्रा यांनी सांगितले की, उत्तर भारतातील अनेक भागात 15 एप्रिलपर्यंत उष्णतेची लाट कायम राहू शकते.

Advertisement

आग्रा येथे 44.2 अंश सेल्सिअस कमाल तापमानाची नोंद झाली. राज्यात केवळ मानवच नाही तर पशू-पक्ष्यांचेही हाल होत आहेत. रस्ते आणि बाजारपेठा शांत राहिल्या. या हंगामातील सर्वात उष्ण दिवस असल्याने आग्रा राज्यातील सर्वात उष्ण शहर म्हणून नोंदले गेले. या हंगामात सर्वाधिक उष्ण दिवसांचा विक्रमही झाला आहे. 29 मार्चपासून आजतागायत उष्णतेची लाट कायम आहे. दिवसाचे तापमान सरासरीपेक्षा 6 अंश सेल्सिअस जास्त होते. आता हवामान खात्याने 12 एप्रिलपर्यंत अलर्ट जारी केला आहे. म्हणजेच सलग 15 दिवस उष्णतेच्या लाटेचा नवा विक्रम प्रस्थापित होणार आहे.

Advertisement

हवामान खात्याने डोंगराळ भागात उष्णतेचा इशारा दिला आहे. शनिवार-रविवारसाठी ऑरेंज अलर्ट जारी करण्यात आला आहे, तर 11 आणि 12 एप्रिलसाठी रेड अलर्ट जारी करण्यात आला आहे. या दरम्यान तापमानात दोन ते तीन अंशांनी वाढ होण्याची शक्यता आहे. राज्य हवामान केंद्राचे संचालक बिक्रम सिंह यांनी सांगितले की, राज्यातील जवळपास सर्वच शहरांमध्ये तापमान सामान्यपेक्षा सहा ते सात अंशांनी जास्त आहे. उत्तरकाशी, चमोली, टिहरी, पिथौरागढ, रुद्रप्रयाग, अल्मोरा, बागेश्वर, नैनिताल आणि चंपावत जिल्ह्यांमध्ये येत्या तीन ते चार दिवसांत तापमानात दोन ते तीन अंशांची वाढ होण्याची शक्यता आहे. काही दिवसांनी उंच भागात हिमस्खलन होण्याचीही शक्यता आहे.

Advertisement

झारखंडमधील अनेक भागात शुक्रवारी उष्णतेच्या वातावरणात उत्तर-पूर्व भागात उष्णतेची लाट कायम होती. मेदिनीनगर येथे सर्वाधिक 42.2 अंश सेल्सिअस तापमानाची नोंद झाली. तथापि, गिरिडीहमध्ये कमाल तापमान सामान्यपेक्षा 6.0 अंश सेल्सिअस जास्त होते. दक्षिण आणि नैऋत्य दिशेकडून येणाऱ्या उष्ण पश्चिमेकडील वाऱ्यांमुळे खालच्या पातळीवर उष्णतेची लाट निर्माण झाली आहे. पुढील काही दिवस त्यात सुधारणा होण्याची शक्यता नाही.

Advertisement

हरियाणातील 16 जिल्ह्यांमध्ये उष्णतेबाबत यलो अलर्ट जारी करण्यात आला आहे. पुढील एक आठवडा उष्णतेची लाट (उष्ण वारा किंवा उष्णतेची लाट) आणि तीव्र उष्णतेची लाट (अति गरम हवा) येण्याचा अंदाज वर्तवण्यात आला आहे. हरियाणातील पानिपतचे कमाल तापमान 44.6 अंश सेल्सिअस नोंदवले गेले आहे. महेंद्रगडमधील नारनौल आणि महेंद्रगड येथे अनुक्रमे 42.2 आणि 41.7 अंश सेल्सिअस कमाल तापमानाची नोंद झाली.

Advertisement

बिहारच्या दक्षिणेकडील भागात बलुचिस्तानमधून उत्तर प्रदेशमार्गे राजस्थानकडे येणाऱ्या पश्चिम वाऱ्याचा प्रसार वाढत आहे. त्याच्या प्रभावामुळे शनिवार आणि रविवारी 20 जिल्ह्यांमध्ये उष्णतेची लाट राहील. हवामान खात्याने पुढील दोन दिवस यलो अलर्ट जारी केला आहे. दरम्यान, शुक्रवारीही बक्सर शहर सर्वाधिक उष्ण राहिले. येथे कमाल तापमान 42.4 अंश नोंदवले गेले.

Advertisement

Weather Update : देशातील ‘या’ राज्यात पडणार भीषण उन्हाळा.. पहा, काय आहे हवामानाचा अंदाज..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply