Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

कामाची बातमी: आता मिळणार कोरोना लसीचा तिसरा डोस; जाणून घ्या कधी आणि कसा घेता येईल?

मुंबई – 18 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या लोकांनाही आता तिसरा म्हणजेच कोरोना लसीचा (Corona Vaccine) डोस मिळू शकणार आहे. केंद्र सरकारने 18 वर्षांवरील लोकांना औषध लागू करण्याची परवानगी दिली आहे. हे डोस 10 एप्रिलपासून खासगी लस केंद्रांवर उपलब्ध होतील. आतापर्यंत केवळ 60 वर्षांवरील वृद्ध आणि आघाडीच्या कर्मचाऱ्यांना ही लस दिली जात होती.

Advertisement

कोरोना लसीचा डोस कोणाला मिळणार?

Advertisement

18 वर्षांवरील सर्व लोकांना कोरोना लसीचे डोस मिळू शकेल. तथापि, तयारीचा डोस फक्त त्या लोकांनाच दिला जाईल ज्यांनी 9 महिन्यांपेक्षा जास्त काळ दुसरा डोस घेतला आहे. तुम्ही तुमच्या दुसऱ्या डोसचे 9 महिने पूर्ण केल्यावरच तुम्ही तयारीचा डोस घेऊ शकाल.

Advertisement

तयारीच्या डोसमध्ये कोणती लस असेल?

Advertisement

कोविडची शिल्ड लस प्रिस्क्रिप्शनच्या डोसमध्ये वापरली जाईल, जी आधी दिली गेली आहे. तुम्हाला CoveShield चे दोन डोस मिळाल्यास, तयारीचा डोस देखील CoveShield मधून घेतला जाईल. जर कोवॅक्सिनचे दोन डोस दिले गेले, तर तयारीचा डोस कोवॅक्सिनचा देखील दिला जाईल.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

डोस कुठे मिळेल?

Advertisement

सरकारी आदेशानुसार, 18 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या सर्व लोकांना खाजगी लसीकरण केंद्रांवर लसीचा डोस दिला जाऊ शकतो. 18 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या लोकांसाठी, प्रिस्क्रिप्शन डोस सरकारी केंद्रांवर उपलब्ध होणार नाही.

Loading...
Advertisement

सरकारी केंद्रांवर, 60 वर्षांवरील वृद्ध आणि आघाडीच्या कामगारांनाच प्रिस्क्रिप्शन डोस मोफत दिला जाईल. मात्र, सरकारतर्फे सुरू असलेली पहिला आणि दुसरा डोस मोफत देण्याची सुविधा सर्वांसाठी सुरूच राहणार आहे.

Advertisement

प्रिस्क्रिप्शन डोसची किंमत किती असेल?

Advertisement

18 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या लोकांसाठी डोस तयार करण्याचा खर्च सरकार उचलणार नाही. त्यासाठी खासगी केंद्रांवर लसीच्या किमतीनुसार पैसे द्यावे लागतील.

Advertisement

सरकारने कोविशील्डची किंमत सुमारे 780 रुपये, कोवॅक्सिन 1,410 रुपये आणि स्पुतनिक व्ही ची किंमत खासगी केंद्रांवर 1,145 रुपये निश्चित केली आहे.

Advertisement

पुन्हा नोंदणी करावी लागेल का?

Advertisement

लसीचा डोस घेण्यासाठी कोणतीही नवीन नोंदणी आवश्यक नाही. तथापि, तुम्ही पूर्व-नोंदणीकृत मोबाइल नंबरवरून COWIN पोर्टलवर (https://www.cowin.gov.in/) भेट देऊन भेटीची वेळ निश्चित केली पाहिजे. पहिल्या दोन डोससाठी केले तसे.

Advertisement

प्रिस्क्रिप्शन डोस घेणे आवश्यक आहे का?

Advertisement

नाही, ते स्थापित करणे आवश्यक नाही. तथापि, कोविडचा धोका लक्षात घेता, हे प्रभावी ठरू शकते, कारण विषाणू सतत त्याचे स्वरूप बदलत आहे आणि पहिल्या दोन डोसपासून शरीरात तयार झालेली प्रतिकारशक्ती कालांतराने हळूहळू कमी होत जाईल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply