Take a fresh look at your lifestyle.

ED पुन्हा चर्चेत! ‘त्या’ प्रकरणात संजय राऊत यांचा फ्लॅट जप्त; जाणुन घ्या संपूर्ण डिटेल्स

मुंबई – शिवसेना (Shiv Sena) खासदार संजय राऊत (Sanjay Raut) यांच्यावर मोठी कारवाई करत अंमलबजावणी संचालनालयाने (ED) मंगळवारी त्यांचे फ्लॅट आणि भूखंड जप्त केले. अंमलबजावणी संचालनालयाने सांगितले की त्यांनी 1,034 कोटी रुपयांच्या पत्रा चाळ जमीन घोटाळ्यात शिवसेना नेते संजय राऊत यांची मालमत्ता जप्त केली आहे. 1,034 कोटी रुपयांच्या पत्रा चाळ जमीन घोटाळ्याप्रकरणी अंमलबजावणी संचालनालयाने शिवसेना नेते संजय राऊत यांचा अलिबागचा भूखंड आणि दादर आणि मुंबईतील प्रत्येकी एक फ्लॅट जप्त केला आहे.

Advertisement

वृत्तानुसार, ईडीने 11 कोटींची मालमत्ता जप्त केली आहे. यातील 9 कोटींची मालमत्ता प्रवीण राऊत यांची तर 2 कोटींची मालमत्ता संजय राऊत यांच्या पत्नीची आहे. अंमलबजावणी संचालनालयाने राऊत यांच्या पत्नीची मालमत्ता जप्त केली आहे. यामध्ये अलिबाग येथील भूखंड आणि दादर येथील फ्लॅटचा समावेश आहे.

Advertisement

काही वेळापूर्वी शिवसेनेचे खासदार संजय राऊत यांनी उपराष्ट्रपती व्यंकय्या नायडू यांना पत्र लिहून 1,034 कोटी रुपयांच्या पत्रा चाळ जमीन घोटाळ्याची अंमलबजावणी संचालनालय (ईडी) चौकशी करत असल्याचा दावा केला होता, त्यांनी आणि त्यांचे नातेवाईक, मित्र आणि त्यांच्या अधिकारांचा गैरवापर केला होता. ओळखीच्या विरुद्ध. संजय राऊत यांनी आरोप केला होता की लोकशाही पद्धतीने निवडून आलेली सरकारे पाडण्यासाठी ईडी आणि इतर केंद्रीय एजन्सींचा वापर “उद्देशाने” केला जात आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

प्रकरण काय?

Advertisement

इंडिया टुडेच्या अहवालानुसार, 2007 मध्ये, एचडीआयएल (हाऊसिंग डेव्हलपमेंट अँड इन्फ्रास्ट्रक्चर लिमिटेड) ची उपकंपनी असलेल्या गुरुआशिष कन्स्ट्रक्शनला पत्रा चाळच्या पुनर्विकासासाठी म्हाडा (महाराष्ट्र गृहनिर्माण आणि विकास प्राधिकरण) ने कंत्राट दिले होते. गुरुआशिष कन्स्ट्रक्शन पत्रा चाळमधील 672 भाडेकरूंसाठी फ्लॅट तयार करणार होते आणि सुमारे 3000 फ्लॅट म्हाडाला सुपूर्द करणार होते. एकूण जमीन 47 एकर होती. म्हाडा आणि पत्रा चाळ भाडेकरूंना सदनिका हस्तांतरित केल्यानंतर, उर्वरित जमीन गुरुआशिष कन्स्ट्रक्शनला विक्री आणि विकासासाठी परवानगी देण्यात येणार होती.

Advertisement

परंतु गुरुआशिष कन्स्ट्रक्शनने म्हाडाला द्यावयाची पत्रा चाळ किंवा अन्य फ्लॅट विकसित केला नाही. त्याऐवजी त्याने ही जमीन अन्य आठ बिल्डरांना 1,034 कोटी रुपयांना विकली.

Advertisement

प्रवीण राऊत, ज्याला आता ईडीने अटक केली आहे, पीएमसी बँक घोटाळ्यातील प्रमुख आरोपी असलेल्या एचडीआयएलचे सारंग आणि राकेश वाधवन यांच्यासह फर्ममधील संचालकांपैकी एक होता.

Advertisement

मार्च 2018 मध्ये म्हाडाने गुरुआशिष कन्स्ट्रक्शनविरोधात एफआयआर दाखल केला होता. प्रवीण राऊतला फेब्रुवारी 2020 मध्ये EOW ने अटक केली होती, तर सारंग वाधवानला EOW ने त्याच वर्षी सप्टेंबरमध्ये अटक केली होती. त्यानंतर प्रवीण राऊतची जामिनावर सुटका करण्यात आली.

Advertisement

संजय राऊत यांचा काय संबंध?

Advertisement

ईडीने या प्रकरणी ईसीआयआर नोंदवला आणि 1 फेब्रुवारी रोजी एजन्सीने प्रवीण राऊत आणि त्याचा सहकारी सुजित पाटकर यांच्या निवासस्थानांसह सुमारे सात ठिकाणी झडती घेतली. प्रवीण राऊतला 2 फेब्रुवारीला अटक करण्यात आली होती, तर पाटकर यांचा जबाब ईडीने नोंदवला होता.

Advertisement

प्रवीण राऊत हा शिवसेना नेते संजय राऊत यांचा मित्र असून पीएमसी बँक घोटाळा प्रकरणाच्या तपासादरम्यान त्याचे नावही समोर आले होते. प्रवीण राऊत यांची पत्नी माधुरी हिने संजय राऊत यांची पत्नी वर्षा यांना 55 लाख रुपयांचे बिनव्याजी कर्ज दिल्याचे उघड झाले होते, ज्याचा वापर राऊत कुटुंबाने दादरमध्ये फ्लॅट घेण्यासाठी केला होता. ईडीने वर्षा आणि माधुरी राऊत यांचे जबाब नोंदवले होते.

Advertisement

ईडीच्या सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, 2010 मध्ये, प्रवीण राऊत यांनी इक्विटी आणि जमीन सौद्यांच्या विक्रीच्या नावाखाली त्यांच्या बँक खात्यात 95 कोटी रुपये जमा केले, तर कंपनी प्रकल्प पूर्ण करू शकली नाही आणि कोणतेही उत्पन्न मिळाले नाही. या प्रकरणासंदर्भात ईडीने ज्यांच्या निवासस्थानाची झडती घेतली होती, सुजित पाटकर हा प्रवीण राऊतचा साथीदार असून, त्याचे संजय राऊत यांच्याशी संबंध असल्याचे सांगितले जात आहे.

Advertisement

पाटकर हे संजय राऊत यांच्या मुलीसोबत गेल्या वर्षभरापासून वाईन ट्रेडिंग फर्ममध्ये भागीदार आहेत. पाटकर यांच्या पत्नी आणि संजय राऊत यांच्या पत्नीने यापूर्वी अलिबागमध्ये संयुक्तपणे जमीन खरेदी केली होती. अलिबाग जमीन व्यवहार ईडीच्या चौकशीत आहे कारण जमीन खरेदीसाठी पैसे वापरले गेले असा संशय आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply