Take a fresh look at your lifestyle.

भाजपाने रचला इतिहास: काँग्रेसला धक्का;1990 नंतर प्रथमच राज्यसभेत झाला ‘हा’ मोठा बद्दल

दिल्ली – गुरुवारी झालेल्या निवडणुकीत आसाम, त्रिपुरा आणि नागालँडमध्ये प्रत्येकी एक जागा जिंकून भाजपने(BJP) इतिहासात प्रथमच राज्यसभेत (Rajyasabha) 100 सदस्यांचा टप्पा गाठला. सहा राज्यांमधील 13 राज्यसभेच्या जागांसाठी नुकत्याच झालेल्या द्विवार्षिक निवडणुकीत भाजपने पंजाबमधून एक जागा गमावली, परंतु तीन ईशान्येकडील राज्ये आणि हिमाचल प्रदेशमधून प्रत्येकी एक जागा मिळविली. येथे बाहेर पडणारे पाचही सदस्य विरोधी पक्षाचे होते.

Advertisement

पंजाबमधील पाचही जागा ‘आप’ला
पंजाबमध्ये आम आदमी पक्षाने (AAP) पाचही जागा जिंकल्या. राज्यसभेच्या वेबसाइटने अद्याप नवीन यादी सूचित केलेली नाही. नव्या निवडणुकीत मिळालेल्या तीन जागा सध्याच्या 97 जागांमध्ये जोडल्या गेल्यास भाजपची संख्या 100 वर पोहोचेल. 2014 च्या निवडणुकीत पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी लोकसभेत बहुमत मिळविल्यापासून 245 सदस्यांच्या राज्यसभेत बहुमतापेक्षा खूपच कमी असूनही भाजपच्या सदस्यांची संख्या वाढतच आहे. 2014 मध्ये भाजपचे राज्यसभेतील संख्याबळ 55 होते आणि तेव्हापासून ते सातत्याने वाढत आहे कारण पक्षाने अनेक राज्यांमध्ये सत्ता मिळवली आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

1990 मध्ये काँग्रेसच्या खासदारांची संख्या 99 झाली होती
शेवटच्या वेळी 1990 मध्ये एका पक्षाला वरच्या सभागृहात 100 किंवा त्याहून अधिक जागा मिळाल्या होत्या, जेव्हा 1990 च्या द्वैवार्षिक निवडणुकीत काँग्रेस सदस्यांची संख्या 99 वर गेली होती. तत्कालीन सत्ताधारी काँग्रेसचे यापूर्वी 108 सदस्य होते. राज्यांतील सत्ता गमावल्यानंतर आणि आघाडीच्या युगाची सुरुवात झाल्यानंतरही काँग्रेसची घसरण सुरूच होती.

Advertisement

तथापि, भाजप पक्षाची पकड कमकुवत होऊ शकते कारण सुमारे 52 जागांसाठी लवकरच मतदान होणार आहे आणि आंध्र प्रदेश, छत्तीसगड, महाराष्ट्र, राजस्थान, झारखंड या राज्यांमध्ये त्यांना धक्का बसण्याची शक्यता आहे. भाजपला उत्तर प्रदेशातून फारसा फायदा होत नसल्याचे दिसत आहे जिथे ते 11 रिक्त पदांपैकी किमान आठ जागा जिंकू शकतात. उत्तर प्रदेशातील 11 निवृत्त राज्यसभा सदस्यांपैकी पाच भाजपचे आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply