Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

उत्तर, मध्य भारतात भीषण उष्णतेच्या लाटा; जाणून घ्या, पुढील दिवसांत कसे राहिल तापमान..

मुंबई : देशातील अनेक भागात तापमानात सातत्याने वाढ होत आहे. यावर्षी मार्च महिन्यातही देशभरात भीषण उष्णता कायम होती. हवामान खात्याने दिलेल्या माहितीनुसार, दिल्लीच्या काही भागात कडक उन्हाची शक्यता आहे. हवामान खात्याने सांगितले की, शुक्रवारी म्हणजेच आज दिल्लीचे कमाल तापमान 40 अंश सेल्सिअस असू शकते.

Advertisement

दिल्ली, हरियाणा, पंजाब, पश्चिम उत्तर प्रदेश आणि पूर्व राजस्थानमधील बहुतांश शहरांमध्ये मार्चच्या अखेरीस 40 अंश सेल्सिअसपेक्षा जास्त तापमानाची नोंद झाली. ही पहिलीच वेळ आहे. गेल्या दशकात, पश्चिम राजस्थान, गुजरात, मध्य प्रदेश, महाराष्ट्र, ओडिशा, तेलंगणा, आंध्र आणि कर्नाटकमधील काही शहरांमध्ये मार्चमध्ये पारा 40 अंश सेल्सिअसच्या पुढे गेला आहे.

Advertisement

भारतीय हवामान विभागाचे शास्त्रज्ञ आर. के. जेनामानी यांनी सांगितले की, साधारणपणे पश्चिम राजस्थान, गुजरात, विदर्भ, तेलंगणा, आंध्र प्रदेश आणि ओडिशामध्ये मार्चमध्ये दोन-तीन दिवस तापमान 40 अंश सेल्सिअसच्या पुढे जात असे, परंतु यावेळी विलक्षण परिस्थिती आहे. 15 मार्चनंतर दिल्लीतील तापमान सामान्यपेक्षा 5-10 अंशांनी जास्त आहे. जम्मू-काश्मीर, लडाख, उत्तराखंड, हिमाचलमध्ये 19 ते 27 मार्च दरम्यान तापमान सामान्यपेक्षा 9-10 अंशांनी जास्त होते. 13 ते 19 मार्च दरम्यान मैदानी भागात उष्णतेची लाट आली. उष्णतेच्या लाटेची दुसरी फेरी 27 मार्चपासून सुरू झाली, जी 2 एप्रिलपर्यंत राहील. पुढील 15 दिवस उष्ण वारे सुरू राहतील.

Loading...
Advertisement

वाऱ्याची दिशा बदलल्यामुळे दिल्लीतील नागरिकांना पुढील दोन दिवस उष्णतेच्या लाटेपासून काहीसा दिलासा मिळणार आहे. यानंतर, तुम्हाला पुन्हा कडक उन्हाचा सामना करावा लागेल. शुक्रवारीही आकाश निरभ्र राहील. वाऱ्याचा वेग 20 ते 30 किमी प्रतितास असण्याची शक्यता आहे. शुक्रवारपासून पंजाबमध्ये हवामान बदलणार आहे.

Advertisement

हवामान तज्ज्ञांच्या मते, वाऱ्याची दिशा उत्तर-पश्चिम दिशेकडून असेल. जम्मूमध्ये तापमान 36 अंशांवर पोहोचल्याने उष्णतेने त्रास सुरू केला आहे. हवामान खात्याच्या अंदाजानुसार एप्रिलच्या पहिल्या आठवड्यात पारा 40 अंशांपर्यंत पोहोचण्याची शक्यता आहे. सध्या पावसाची शक्यता नाही. हिमाचल प्रदेशातील उष्णतेपासून अद्याप दिलासा मिळण्याची शक्यता नाही. हवामान खात्यानुसार पुढील चार दिवस हवामानात कोणताही बदल होणार नाही. जसजसा सूर्यप्रकाश येईल तसतशी उष्णता वाढेल. जमिनीतील ओलावा कमी होण्याची शक्यता तसेच अनेक जिल्ह्यांत उष्णतेची लाट येण्याची शक्यता आहे.

Advertisement

उन्हाळा देणार आणखी ताप..! हवामान विभागाने ‘या’ राज्यांतील हवामानाचा दिलाय अंदाज; जाणून घ्या..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply