Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

दुसऱ्यांदा मुख्यमंत्रीपदाची शपथ घेत; योगीने रचला इतिहास; ‘हे’ 4 विक्रम केले आपल्या नावावर

दिल्ली – मी योगी आदित्यनाथ… अटलबिहारी वाजपेयी एकना स्टेडियमवर शपथ घेऊन भगवा परिधान केलेले योगी आदित्यनाथ (Yogi Adityanath) सलग दुसऱ्यांदा उत्तर प्रदेशचे (Uttar Pradesh) मुख्यमंत्री (CM) बनले आहेत. पीएम मोदींसह 50 हजारांहून अधिक पाहुण्यांच्या उपस्थितीत राज्यपाल आनंदीबेन पटेल यांनी योगी यांना पद आणि गोपनीयतेची शपथ दिली. या शपथेसोबतच योगींच्या नावावर यूपीचे अनेक खास रेकॉर्डही नोंदवले गेले आहेत.

Advertisement

37 वर्षांनंतर मुख्यमंत्र्यांची पुनरागमन
योगी आदित्यनाथ हे उत्तर प्रदेशात गेल्या 37 वर्षात सत्तेत परतणारे पहिले मुख्यमंत्री आहेत. योगींच्या आधी काँग्रेसचे नारायण दत्त तिवारी यांनी 1985 मध्ये हा पराक्रम केला होता. ते अविभाजित उत्तर प्रदेशचे मुख्यमंत्री होते आणि त्यांनी सलग दोन वेळा मुख्यमंत्री म्हणून शपथ घेतली. एनडी तिवारी यांच्या कार्यकाळानंतर दुसरा कोणताही मुख्यमंत्री सत्तेत परतण्यात यशस्वी झाला नाही.

Advertisement

यूपीमध्ये सत्तेवर परतणारे एकूण पाचवे मुख्यमंत्री
एनडी तिवारींपूर्वी इतर तीन मुख्यमंत्रीही सत्तेत परतले होते. 1957 मध्ये संपूर्णानंद, 1962 मध्ये चंद्रभानू गुप्ता आणि 1974 मध्ये हेमवती नंदन बहुगुणा सलग दोन वेळा मुख्यमंत्री बनण्यात यशस्वी ठरले. योगी हे यूपीचे 5 वे मुख्यमंत्री आहेत, त्यांनी सलग दुसऱ्यांदा सत्ता हाती घेतली आहे.

Loading...
Advertisement

यूपीमध्ये पुनरागमन करणारे भाजपचे पहिले मुख्यमंत्री
उत्तर प्रदेशात योगी आदित्यनाथ यांच्या आधी कल्याण सिंह, राम प्रकाश गुप्ता आणि राजनाथ सिंह मुख्यमंत्री झाले आहेत. मात्र यापैकी कोणालाही सलग दुसऱ्यांदा सत्ता मिळवता आली नाही. योगी हे यूपीमधील भाजपचे पहिले मुख्यमंत्री आहेत ज्यांनी सलग दुसऱ्यांदा मुख्यमंत्रीपदाची शपथ घेतली आहे.

Advertisement

खरेदिवाला सर्वांसाठी..! ऑफर आणि लव्ह एनकॅशसाठी आजच Kharediwala वर जाऊन आपल्या प्रियजनांना भेटवस्तू पाठवा

Advertisement

15 वर्षांनंतर विधानसभा आमदार मुख्यमंत्री झाले
यूपीमध्ये 15 वर्षानंतर विधानसभेचा सदस्य मुख्यमंत्री झाला आहे. योगी गेल्या टर्ममध्ये मुख्यमंत्री झाले तेव्हा ते लोकसभेचे सदस्य होते. लोकसभेचे सदस्यत्व सोडल्यानंतर ते विधान परिषदेचे सदस्य झाले. योगींच्या आधी अखिलेश यादव आणि मायावतीही आमदार म्हणून मुख्यमंत्री झाले.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply