Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

पंजाबनंतर काँग्रेसला हिमाचलची चिंता : सोनिया गांधी घेणार ‘हा’ मोठा निर्णय

दिल्ली – पंजाब विधानसभा निवडणुकीत (Punjab Assembly Election) आम आदमी पक्षाच्या (AAP) दणदणीत विजयामुळे हिमाचल प्रदेशात (Himachal Pradesh) काँग्रेसची (Congress) चिंता वाढली आहे. त्याचवेळी पक्ष सोडून ‘आप’सोबत जाणार्‍या काँग्रेसजनांनी या चिंतेत आणखीनच भर टाकली आहे. अशा स्थितीत पक्ष हायकमांड आता हिमाचल काँग्रेसमध्ये ‘मेजर सर्जरी’च्या तयारीत आहे.

Advertisement

यासाठी सोनिया गांधी यांनी हिमाचलमधील काँग्रेसच्या प्रमुख नेत्यांना दिल्लीत बोलावले आहे. या घडामोडींमध्ये आगामी काळात नवीन प्रदेशाध्यक्षांसह हिमाचल काँग्रेसमध्ये काही मोठे बदल पाहायला मिळू शकतात. काँग्रेसच्या G-23 नेत्यांमधील कटुता हेही या बदलामागे कारण आहे, कारण पाच राज्यांमध्ये पक्षाचा पराभव झाल्यानंतर G-23 गट पुन्हा एकदा सक्रिय झाला आहे.

Advertisement

नवी दिल्लीत पक्षाच्या हंगामी अध्यक्षा सोनिया गांधी मंगळवारी दुपारी प्रदेश काँग्रेसच्या प्रमुख नेत्यांची बैठक घेणार आहेत. यादरम्यान पंजाब निवडणुकीच्या निकालाचा हिमाचलवर काय परिणाम होईल, यावर सविस्तर चर्चा करता येईल. अंतरिम अध्यक्ष पक्ष नेते आणि कार्यकर्त्यांना एकजूट राहण्यासाठी काही टिप्सही देतील. यासोबतच आगामी काळात काँग्रेसचा एकही कार्यकर्ता किंवा नेता पक्ष सोडू नये, याचीही काळजी घेतली जाणार आहे. हे सुनिश्चित करण्यासाठी, पक्ष उच्च कमांड राज्य नेतृत्वात बदल करू शकते.

Advertisement

Kharediwala फॉर एव्हरीवन..! होय, आता आम्ही घेऊन आलोय आलेय इंडियन ईकॉमर्स..!

Advertisement

नाराज नेतृत्व ‘आप’कडे झुकल्याने चिंता

Advertisement

हिमाचलमध्ये या वर्षाच्या अखेरीस विधानसभा निवडणुका होणार आहेत. पंजाब आणि उत्तराखंडमधील पराभवामुळे पक्ष आता हिमाचलमध्ये संघटन मजबूत करण्याचा प्रयत्न करत आहे. पक्षातील असंतुष्ट युवा नेतृत्व आता आपकडे वळले आहे. या ना त्या कारणाने संघटनेवर नाराज असलेले असे नेते आता पक्ष सोडू लागले आहेत. काँग्रेसच्या या फुटीमुळे राज्यात आपची स्थिती मजबूत होत आहे. त्यामुळेच आम आदमी पक्षाने हिमाचलच्या पहाडी राज्यातही आपली सक्रियता वाढवली आहे.

Advertisement

पंजाब-उत्तराखंडच्या निकालांनी समीकरण बदलले

Advertisement

पंजाब आणि उत्तराखंडच्या निकालांमुळे काँग्रेससाठी हिमाचलमधील समीकरणे बदलताना दिसत आहेत. त्याचवेळी पंजाबमध्ये खंबीरपणे सत्तेवर आलेल्या आम आदमी पक्षाने पहाडी राज्यात आपल्या हालचाली वाढवल्या आहेत. ‘आप’ची नजर आता त्या असंतुष्टांवर असेल, जे दीर्घकाळापासून काँग्रेसशी नाराज आहेत. त्याचबरोबर अशा कार्यकर्त्यांना आणि नेत्यांना सोबत ठेवण्याचे मोठे आव्हान काँग्रेससमोर असेल.

Loading...
Advertisement

तीन मुख्य मुद्द्यांवर हायकमांडशी चर्चा शक्य

Advertisement

हिमाचलमध्ये काँग्रेस तीन नव्या नियुक्त्या करू शकते, अशी जोरदार चर्चा राजकीय वर्तुळात आहे. यामध्ये नूतन प्रदेशाध्यक्ष, विरोधी पक्षनेते आणि राज्य निवडणूक प्रचार समिती अध्यक्षांचे नाव निश्चित होऊ शकते. विधानसभा निवडणुकीसाठी राज्याचे झोनमध्ये विभाजन करून आतापासूनच जबाबदारी सोपवता यावी, यासाठी ही कसरत करण्यात येत आहे.

Advertisement

त्याचवेळी हिमाचलमध्ये विद्यमान प्रदेश काँग्रेस अध्यक्ष कुलदीप सिंह राठोड यांचा कार्यकाळ पूर्ण झाला आहे. पोटनिवडणुकीतही पक्षाने 4-0 असा दणदणीत विजय नोंदवला. यानंतर विधानसभा निवडणुकीपर्यंत कुलदीप राठोड यांची बदली होऊ नये, अशी अटकळ बांधली जात आहे. मात्र, प्रदेश काँग्रेसमधील एक गट त्यांना प्रदेशाध्यक्षपदावरून दूर करण्याचा प्रयत्न करत आहे.

Advertisement

अग्निहोत्री यांना आदेश देण्याबाबत निर्णय शक्य

Advertisement

सध्या हिमाचल विधानसभेतील विरोधी पक्षनेते मुकेश अग्निहोत्री यांच्याकडे प्रदेशाध्यक्षपदाची जबाबदारी सोपविण्याबाबत बैठकीत विचार होऊ शकतो. हायकमांडने हा निर्णय घेतल्यास सभागृहात विरोधकांचा आवाज उठवणारा विरोधी पक्षनेता कोण असेल याचाही विचार होईल. मात्र, नुकत्याच झालेल्या पाच राज्यांच्या निवडणुकांच्या निकालानंतर काँग्रेसला हिमाचलमध्ये अशी जोखीम पत्करायला आवडणार नाही.

Advertisement

या नेत्यांना दिल्लीला बोलावण्यात आले

Advertisement

सोनियांनी विरोधी पक्षनेते मुकेश अग्निहोत्री, खासदार प्रतिभा सिंह, आशा कुमारी, माजी प्रदेशाध्यक्ष सुखविंदर सिंग सुखू, माजी मंत्री ठाकूर कौल सिंह, सुधीर शर्मा, हर्षवर्धन, रामलाल ठाकूर, कर्नल धनीराम शांडिल यांच्यासह अनेक दिग्गजांना दिल्लीत बोलावले आहे. काँग्रेसचे प्रदेश प्रभारी राजीव शुक्ला, सहप्रभारी संजय दत्त, तजेंद्र पाल सिंग, गुरकीरत कोटली हेही राष्ट्रीय अध्यक्षांसोबत बैठकीला उपस्थित राहणार आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply