Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

‘या’ देशात भूकंपमुळे हाहाकार: अनेक जण जखमी; त्सुनामीचा इशारा जारी

दिल्ली – बुधवारी संध्याकाळी उत्तर जपानच्या फुकुशिमा भागात 7.3 रिश्टर स्केलचा शक्तिशाली भूकंप ( Earthquake) झाला. त्यानंतर काही वेळातच त्सुनामीचा इशारा देण्यात आला. भूकंपानंतर नागरिकांमध्ये भीतीचे वातावरण आहे. ताज्या माहितीनुसार, या भूकंपात आतापर्यंत चार जणांचा मृत्यू झाला आहे, तर 126 जण जखमी असल्याचे सांगण्यात येत आहे. सावधगिरीची पावले उचलत सरकारने 20 लाखांहून अधिक घरांची वीज खंडित करण्याचे आदेश दिले. भूकंपानंतर उत्तर जपानमधील अनेक शॉपिंग मॉल्सचे मोठे नुकसान झाले.

Advertisement

बुलेट ट्रेन रुळावरून घसरते
तेथे चालणारी बुलेट ट्रेन रुळावरून घसरल्याने भूकंपाची तीव्रता किती आहे, याचा अंदाज लावता येतो. त्यावेळी ट्रेनमध्ये जवळपास 100 लोक होते. मात्र, यादरम्यान एकही प्रवासी जखमी झाला नाही. जपानच्या ईस्ट निप्पॉन कंपनीच्या म्हणण्यानुसार, अनेक एक्सप्रेसवे वाहतुकीसाठी बंद करण्यात आले आहेत. याशिवाय अनेक बुलेट ट्रेन बंद करण्यात आल्या आहेत.

Advertisement

त्सुनामीचा इशारा जारी
जपानच्या हवामान खात्याने म्हटले आहे की, देशाच्या उत्तर-पूर्व भागात सुनामीचा इशारा देण्यात आला आहे. भूकंपाच्या प्रभावामुळे फुकुशिमाच्या किनाऱ्यावर तीन फुटांपर्यंत लाटा उसळू शकतात. परिस्थितीवर लक्ष ठेवले जात आहे.

Advertisement

पीजन इंडक्शनवर तब्बल 25 % सूट..! ऑफर एनकॅश करण्यासाठी https://bit.ly/3or13Lh यावर क्लिक करून पहा..

Loading...
Advertisement

रात्रभर भूकंपाचे धक्के जाणवले
जपानमध्ये बुधवारी रात्री 8.06 वाजता भूकंप झाला. त्याचे केंद्र टोकियोपासून 297 किमी अंतरावर होते. पूर्व जपानमध्ये मोठ्या प्रमाणावर विध्वंस झाल्याची नोंद आहे. पूर्व जपानच्या मोठ्या भागांना रात्रभर भूकंपाचे धक्के बसले. काही आफ्टरशॉकची तीव्रता 7.4 पर्यंत रेट केली गेली. ड्रोन प्रतिमा शिरोशी, मियागी प्रीफेक्चरमध्ये बुलेट ट्रेन रुळावरून घसरलेली दाखवतात.

Advertisement

टोकियो इलेक्ट्रिक पॉवर कंपनीच्या म्हणण्यानुसार, भूकंपामुळे जपानमधील सुमारे दोन लाख घरांची वीज गेली आहे. भूकंपाचे धक्के खूप तीव्र होते. त्यानंतर सुनामीचा इशारा देण्यात आला.

Advertisement

सुनामीचा 11 वर्षांपूर्वी आली होती
11 मार्च 2011 हा जपानसाठी हृदय पिळवटून टाकणारा दिवस होता. या दिवशी 9 रिश्टर स्केलचा भूकंप ईशान्य जपानच्या किनाऱ्यावर झाला, सुनामीमुळे हजारो लोकांचा मृत्यू झाला.

Advertisement

भूकंप का होतात जाणून घ्या?
पृथ्वी प्रामुख्याने चार थरांनी बनलेली आहे. आतील गाभा, बाह्य गाभा, आवरण आणि कवच. कवच आणि वरच्या आवरणाच्या कोरला लिथोस्फीअर म्हणतात. हा 50 किमी जाडीचा थर टेक्टोनिक प्लेट्स नावाच्या अनेक विभागांमध्ये विभागलेला आहे. या टेक्टोनिक प्लेट्स त्यांच्या जागी कंपन करत राहतात आणि जेव्हा या प्लेटमध्ये खूप कंपन होते तेव्हा भूकंप जाणवतो.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply