Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

‘EVM कितपत आहे विश्वासार्ह?’ प्रश्न पडलाय तर वाचा माहिती आणि आपणच याचे उत्तर शोधा की..

मुंबई : पाच राज्यातील विधानसभा निवडणुकीत भाजपने कॉंग्रेस मुक्त भारत करण्याच्या दिशेने एक महत्वाचे पाउल टाकले आहे. मात्र, अनेक निवडणुकीत कॉंग्रेस सोडून भाजप किंवा इतर तिसराच पक्ष निवडणुकीत दणक्यात यश मिळवत असल्याकारणाने अनेकांना या देशात इलेक्ट्रॉनिक मतदार यांत्राबाबत संशय वाटत आहे. मुळात लोकशाही देशातील निवडणूक प्रक्रियेत असा संशयास्पद कारभार नको म्हणून अनेक युरोपीय आणि प्रगत देशांनी EVM मशीन वापरावर बंदी घातली आहे. भारतासह काही मोजके तिसऱ्या जगातील देश या यंत्राचा वापर करीत आहेत. आताही मशिनच्या प्रोग्राममध्ये वजनाच्या काट्यात जसा घोळ करणे शक्य आहे तसाच किंवा थेट इंटरनेट आधारित घोळ केल्याच्या शंका सोशल मीडियामध्ये उपस्थित होत आहेत. त्यामुळे आज आपण ‘EVM कितपत आहे विश्वासार्ह?’ याबाबत काही माहिती पाहूया.

Advertisement

डेमोक्रॅटिक रिपब्लिक ऑफ काँगोमध्ये ई-व्होटिंग मशिनची चाचणी न केल्याचे वृत्त समोर आल्यानंतर ई-व्होटिंग मशिन्स वादाचा विषय बनल्या आहेत. सुमारे 15 वर्षांपूर्वी अमेरिकेत मतदान यंत्रे वापरली जात होती. मात्र, नंतर बंद करण्याचा निर्णय झाला. कारण या निवडणुकांमध्ये मतमोजणी यंत्रांमध्ये दूरवर बसलेल्या यंत्रणा प्रशासकांना मशीनमध्ये फेरफार करण्याची मुभा देण्याचा प्रकार दिसून आला होता. युनिव्हर्सिटी ऑफ साऊथ कॅरोलिना येथील कॉम्प्युटर सायन्स विभागाचे प्रोफेसर डंकन बुएल या विषयावर संशोधन करत आहेत. डंकन बुएल यांनी बीबीसीशी केलेल्या संभाषणात 2019 मध्ये सांगितले होते की, “माझा विश्वास आहे की आपण निवडणूक प्रक्रियेत तंत्रज्ञानाचा वापर कमीत कमी केला पाहिजे. सॉफ्टवेअर योग्यरित्या काम करणे कठीण आहे आणि तेही जेव्हा मत आणि मतदार यांच्यातील संबंध स्थापित होऊ नयेत तेव्हा. या गोष्टी अपेक्षेप्रमाणे काम करतात याची पडताळणी करण्याचा कोणताही योग्य मार्ग नाही.” जगातील मोजके काही कोणत्या ना कोणत्या प्रकारे इलेक्ट्रॉनिक मतदानाची प्रक्रिया स्वीकारतात आणि त्या मशीनच्या सत्यतेवर प्रश्नचिन्ह निर्माण झाले आहे. व्हेनेझुएलातील 2017 च्या निवडणुकीत एकूण मतांची संख्या मूळ संख्या 10 लाखांनी ओलांडली आहे. मात्र, सरकार याचा इन्कार करत आहे. अर्जेंटिनाच्या राजकारण्यांनी मतांची गुप्तता आणि निकालांमध्ये छेडछाड या भीतीने यावर्षी ई-व्होटिंग आयोजित करण्याच्या योजनेतून बाहेर काढले आहे. इराकमधील 2018 च्या निवडणुकांनंतर, इलेक्ट्रॉनिक मतदान यंत्रांमध्ये बिघाड झाल्याच्या अहवालानंतर मतांची आंशिक मतमोजणी पुन्हा करण्यात आली.

Advertisement

इलेक्ट्रॉनिक मतदान यंत्रे पूर्णपणे सुरक्षित असल्याचा दावा भारतीय निवडणूक आयोग करत आहे. मात्र वेळोवेळी ही मशीन हॅक होण्याची भीती व्यक्त केली जात आहे. आठ वर्षांपूर्वी अमेरिकेतील मिशिगन युनिव्हर्सिटीच्या शास्त्रज्ञांनी हे दाखवून दिले होते की, एखाद्या यंत्राला यंत्राशी जोडून, ​​मोबाइलवरून संदेश पाठवून मशीनचे निकाल बदलता येतात. तथापि, भारताच्या अधिकृत संस्थांनी हा दावा फेटाळला की, मशीनमध्ये छेडछाड करणे तर दूरच असे करण्यासाठी मशीन मिळणे कठीण आहे. त्याचवेळी मॅसॅच्युसेट्स इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजीशी संबंधित तज्ञ धीरज सिन्हा यांचे मत आहे की लाखो मतदान यंत्रे हॅक करण्यासाठी खूप पैसे लागतील आणि हे करण्यासाठी, मशीन निर्माता आणि निवडणूक संघटना यांचा सहभाग असणे आवश्यक आहे. हे काम. यासाठी एक अतिशय लहान रिसीव्हर सर्किट आणि यंत्राशी जोडलेला अँटेना आवश्यक आहे जे ‘मानवी डोळ्यांना दिसत नाही.’ ते म्हणतात की वायरलेस हॅकिंग करण्यासाठी, मशीनमध्ये रेडिओ रिसीव्हर असणे आवश्यक आहे ज्यामध्ये इलेक्ट्रॉनिक सर्किट आणि अँटेना आहे. अर्थात भारतीय मतदान यंत्रांमध्ये असे कोणतेही सर्किट घटक नसल्याचा निवडणूक आयोगाचा दावा आहे. मात्र, या मशीनला प्रोग्राम करताना किंवा प्रत्येकवेळी झालेले मतदान पुसून टाकून नवीन प्रोग्राम करताना काहीतरी केले जात असल्याचा संशय अनेकांना आहे. ज्या देशात आधार कार्ड डेटा आणि मोबाईलची माहिती सहजपणे चोरली जाते, विमा डेटा इतर कंपन्यांच्या घशात घालण्याचे कार्य सरकारी यंत्रणा आणि तंत्रज्ञ करतात तिथे असले प्रकार खूप सहजपणे होण्याची शक्यता अनेकांना वाटत आहे.

Loading...
Advertisement

भाजपचे ज्येष्ठ नेते सुब्रमण्यम स्वामी यांच्या लेखानुसार, इलेक्ट्रॉनिक मतदान यंत्रांचा वापर अनेक देशांनी सुरू केला. मात्र या मशीन्सवर सुरक्षा आणि अचूकतेबाबत प्रश्न निर्माण होऊ लागले. 2006 मध्ये, नेदरलँड्स, ईव्हीएम वापरण्यासाठी सर्वात जुन्या देशांपैकी एक असून त्यांनी त्यावर बंदी घातली. 2009 मध्ये, जर्मनीच्या सर्वोच्च न्यायालयाने ईव्हीएमवर बंदी घातली, त्याला घटनाबाह्य ठरवले आणि पारदर्शकतेला घटनात्मक अधिकार म्हटले. नेदरलँड आणि इटलीनेही निकाल बदलण्याच्या भीतीने ईव्हीएमवर बंदी घातली होती. तर इंग्लंड आणि फ्रान्समध्ये कधीही ईव्हीएमचा वापर करण्यात आलेला नाही. पेपर ट्रोल नसलेल्या ईव्हीएम मशीनवर अमेरिकेसारख्या तंत्रज्ञान वापरत असलेल्या मित्र देशाच्या अनेक राज्यांमध्ये बंदी आहे. अर्थात भारताने जॉर्डन, मालदीव, नामिबिया, इजिप्त, भूतान आणि नेपाळला ईव्हीएमशी संबंधित तांत्रिक मदत केली आहे. या देशांमध्ये भूतान, नेपाळ आणि नामिबिया हे भारतात बनवलेल्या इलेक्ट्रॉनिक मतदान यंत्रांचा वापर करत आहेत. ब्राझील, भारत आणि फिलीपिन्ससह जगातील काही मोठ्या लोकशाहीमध्ये इलेक्ट्रॉनिक मतदान यंत्रे वापरली जातात.

Advertisement

एकूण 31 देशांमध्ये ईव्हीएमचा वापर केला जातो, त्यापैकी फक्त 4 देश संपूर्ण देशात वापरतात, 11 देश देशाच्या काही भागात किंवा कमी महत्त्वाच्या निवडणुकांमध्ये वापरतात, जर्मनी, नेदरलँड आणि पोर्तुगाल या 3 देशांनी ईव्हीएमचा वापर बंद केला आहे, तर 11 देशांनी हा पायलट प्रोजेक्ट म्हणून चालवला आहे आणि थांबवण्याचा निर्णय घेतला आहे. भारतात वापरल्या जाणार्‍या ईव्हीएममध्ये जास्तीत जास्त 2,000 मतांची नोंद केली जाऊ शकते. भारत इलेक्ट्रॉनिक्स लिमिटेड, बंगलोर आणि इलेक्ट्रॉनिक कॉर्पोरेशन ऑफ इंडिया लिमिटेड, हैदराबाद या सार्वजनिक क्षेत्रातील उपक्रमांच्या सहकार्याने निवडणूक आयोगाच्या तांत्रिक तज्ञ समितीने (TEC) या EVM ची रचना आणि रचना केली आहे. या ईव्हीएमला चालण्यासाठी विजेचीही गरज भासत नाही कारण त्यांच्याकडे बॅटरी बॅकअपची व्यवस्था आधीच आहे. त्यामुळे ज्या भागात वीज नाही अशा ठिकाणीही या मशिन्सच्या मदतीने निवडणुका घेता येतील. EVM मध्ये NOTA सह जास्तीत जास्त 64 उमेदवारांना मते दिली जाऊ शकतात. साधारणपणे 16 उमेदवारांच्या निवडणूक चिन्हांची तरतूद असली तरी आवश्यकतेनुसार बॅलेट युनिट जोडता येतात. 2014 च्या निवडणुकीत मशीन हॅक झाल्याचा दावा यूएसस्थित एका हॅकरने केला आहे. ही निवडणूक भाजपच्या नेतृत्वाखालील आघाडीने प्रचंड बहुमताने जिंकली होती. मात्र, भारतीय निवडणूक आयोगाने हे दावे फेटाळून लावले आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply