Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

अर्र.. काँग्रेसला आणखी एक धक्का; पक्षातील नेते म्हणतात, आता …

मुंबई – पाच राज्यांतील विधानसभा निवडणुकीत काँग्रेसची (Congress) निराशाजनक कामगिरीनंतर पक्षाच्या अधिक नेत्यांनी आमूलाग्र ‘सुधारणा’ आणि नेतृत्व बदलाची मागणी सुरू केली आहे. आतापर्यंत ही मागणी ‘जी-23’ (23 असंतुष्ट नेत्यांचा गट) नेत्यांकडून करण्यात येत होती, ज्यांनी दोन वर्षांपूर्वी सोनिया गांधींना याबाबत पत्र लिहिले होते. गुरुवारी आलेल्या पाच राज्यांच्या विधानसभा निवडणुकीच्या निकालात आम आदमी पक्षाच्या हातून काँग्रेसची सत्ता गेली. लोकसंख्येचा विचार करता, संपूर्ण जोर लावल्यानंतरही काँग्रेसला देशातील सर्वात मोठ्या राज्यात, यूपीमध्ये केवळ दोनच जागा मिळाल्या. उत्तराखंड, गोवा आणि मणिपूरमध्येही पक्ष आपल्या कामगिरीने प्रभाव पाडू शकला नाही. स्थिती अशी आहे की, पक्ष सध्या केवळ दोन राज्यांत (राजस्थान आणि छत्तीसगड) सत्तेत आहे.

Advertisement

या वर्षाच्या अखेरीस पक्षाला आणखी एका ‘मोठ्या परीक्षेतून’ जावे लागणार आहे, जे प्रमुख विरोधी पक्ष म्हणून पक्षाचे भवितव्य ठरवू शकते. गुजरात आणि कर्नाटक निवडणुकांमध्ये पक्षाने चांगली कामगिरी न केल्यास, तो लोकसभेप्रमाणेच राज्यसभेतील विरोधी पक्षनेतेपद गमावू शकतो.

Advertisement

Kharediwala फॉर एव्हरीवन..! होय, आता आम्ही घेऊन आलोय आलेय इंडियन ईकॉमर्स..!

Loading...
Advertisement

गांधी घराण्याच्या नेतृत्वाविरोधात आवाज उठवणारे काँग्रेसचे ज्येष्ठ नेते नाव न छापण्याच्या अटीवर म्हणाले की कोणतीही सुधारणा होणार नाही. हे नेते म्हणाले की खूप उशीर झाला आहे. त्यांच्या म्हणण्यानुसार या ‘आपत्ती’ची भीती यापूर्वीच व्यक्त करण्यात आली आहे. राहुल गांधी आणि प्रियांका गांधी यांनी घेतलेल्या निर्णयांवर दिल्लीतील काँग्रेस नेते प्रश्न उपस्थित करत आहेत. या निर्णयांमुळे पक्ष पंजाबमध्ये ‘आत्मविनाश’कडे नेत असल्याचे या नेत्यांचे म्हणणे आहे. मात्र, यादरम्यान काँग्रेसचे काही नेते पुढे येऊन गांधी घराण्याशी निष्ठा व्यक्त करत आहेत. पक्षाचे ज्येष्ठ नेते डीके शिवकुमार म्हणाले की, गांधी घराण्याशिवाय काँग्रेस एकसंध राहू शकत नाही. कर्नाटक काँग्रेसचे प्रमुख शिवकुमार म्हणाले, “काँग्रेसचे ‘अस्तित्व’ गांधी घराण्याशिवाय अशक्य आहे. ज्यांना सत्तेची भूक आहे त्यांनी कृपया पक्ष सोडा. बाकीचे आम्ही सत्तेत आणि गांधी परिवारासोबत राहायला तयार आहे.

Advertisement

पंजाबबद्दल बोलायचे झाले तर, राज्य काँग्रेसमधील अनेक महिन्यांच्या अंतर्गत भांडणानंतर, निवडणुकीच्या अवघ्या चार महिन्यांपूर्वी कॅप्टन अमरिंदर सिंग यांना मुख्यमंत्रीपदावरून हटवण्यात आले. नवज्योत सिद्धू, ज्याने त्यांना हे पाऊल उचलण्यास भाग पाडले, ते नंतरही नाखूष राहिले आणि ‘कॅप्टनचे उत्तराधिकारी (नवे मुख्यमंत्री) चरणजीत सिंग चन्नी यांच्यासाठी अडचणी निर्माण करत राहिले. काँग्रेसच्या एका नेत्याने सांगितले की, सीके वेणुगोपाल यांच्यासारखे ज्येष्ठ नेते शेवटी सिद्धू प्रकरण कसे घडू देऊ शकतात. हे एक प्रणालीगत बिघाड आणि प्रणाली कोसळणे आहे. ‘मी एक मुलगी आहे, लढू शकते’ ही प्रियांका गांधी वाड्रा यांची यूपी विधानसभा निवडणूकही फ्लॉप ठरली होती. एका नेत्याने सांगितले की, ‘यूपीमध्ये गेल्या विधानसभा निवडणुकीच्या तुलनेत आम्हाला कमी टक्के मते मिळाली. काय होत आहे हे पाहण्यासाठी आम्हाला हवामानाच्या अंदाजाची गरज नाही.

Advertisement

काँग्रेसच्या एका नेत्याचे म्हणणे आहे की निवडणुकीत इव्हेंट मॅनेजर आणि उपकरणांसह कोट्यवधी रुपये खर्च केले गेले, परंतु यालाही मते मिळाली नाहीत. एका राज्यात महिलांना 40 टक्के तर दुसऱ्या राज्यात फक्त 4 टक्के जागा देण्यात आल्या. एका ज्येष्ठ नेत्याने संताप व्यक्त करत ‘या प्रकरणाचा आम्हाला राग आहे. निवडणुकीच्या निर्णयात आमचा सल्ला घेतला नाही किंवा आमचा समावेशही झाला नाही.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply