Take a fresh look at your lifestyle.

योगी आदित्यनाथ यांच्या विजयामागे ‘या’ संघटनेचा हात! अशी ठरवली रणनीती

दिल्ली – उत्तर प्रदेशात पुन्हा एकदा पंतप्रधान नरेंद्र मोदी (Narender Modi)आणि योगी आदित्यनाथ (Yogi Adityanath) यांची जादू चालला आहे. भाजप आणि योगी आदित्यनाथ यांच्या या मोठ्या विजयामागे राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाची (RRS) महत्त्वाची भूमिका असल्याचे सांगण्यात येत आहे. आरएसएसने राज्यभर प्रचारासाठी अनेक विशेष कार्यक्रम तर राबवलेच पण मुस्लिम लोकसंख्या असलेल्या भागात हिंदू मतांचे संघटन करण्याचे कामही केले. संघाने जानेवारीपासूनच सर्व संघटनांवर निवडणुकांची जबाबदारी सोपवली होती. सर्वांनी आपसी दुरावा सोडून मैदानात उतरावे, अशा स्पष्ट सूचना पदाधिकाऱ्यांना देण्यात आल्या. योगी सरकारची कामे लोकांपर्यंत नेण्यासाठी अनेक योजनाही तयार करण्यात आल्या होत्या.

Advertisement

या कार्यक्रमांच्या माध्यमातून युनियन लोकांपर्यंत पोहोचली
निवडणुकीच्या काळात राष्ट्रीय स्वयं संघाने लोक जागरण मंच कार्यक्रम आणि जागरुकता मतदार मंच असे कार्यक्रम काशी ते अवध आणि बुंदेलखंड ते मथुरा असे कार्यक्रम राबवले. लोक जागरण मंच कार्यक्रमाद्वारे स्वयंसेवकांनी 25 महत्त्वाच्या मुद्द्यांचा समावेश केला. त्यासाठी संघातर्फे विशेष पत्रकही छापण्यात आले. त्यामुळे कामगार सर्वसामान्यांच्या घराघरात पोहोचले होते. यामध्ये राम मंदिराचा संघर्ष आणि त्याची उभारणी आणि महिलांना सुरक्षा देणाऱ्यांना मत द्या, अशी चर्चा होती. याशिवाय गुन्हेगारांना तुरुंगात टाका, धर्मांतरावर कठोर कारवाई करणाऱ्या पक्षाला मतदान करा, असे आवाहनही करण्यात आले. काशी विश्वनाथ धाम संकुलाचे बांधकाम, राष्ट्र-राष्ट्र आणि ऐतिहासिक महापुरुषांचा आदर वाढवणाऱ्यांना मतदान करा, जम्मू-काश्मीरमधून कलम 370 आणि कलम 35-अ हटवणाऱ्यांना मत द्या, असे आवाहनही या पत्रकात करण्यात आले आहे.

Advertisement

उत्तर प्रदेशातील एका ज्येष्ठ प्रचारकाने सांगितले की, आम्ही लोकांना या मुद्द्यांवर लक्ष ठेवून मतदान करण्याचे आवाहन करत होतो. यावेळी आम्ही कोणत्याही पक्षाचे किंवा उमेदवाराचे नाव घेतले नाही. त्यांना फक्त ‘यावेळी देशाच्या नावावर मतदान करा’ असे सांगायचे आणि मतदारांनाच समजेल. तर दुसऱ्या जनजागृती मतदार मंच कार्यक्रमाअंतर्गत आम्ही लोकांना घरोघरी जाऊन मतदान करण्याचे आवाहन करत होतो. कारण सहसा मतदार मतदानासाठी उशीरा निघतात आणि कधी कधी मतदान करायला विसरतात. त्यामुळे राज्यातील प्रत्येक हिंदूने लवकरात लवकर मतदान करायला जावे आणि मतदानाला जावे, अशी आमची इच्छा होती, म्हणून या कार्यक्रमांतर्गत आम्ही मतदारांना मतदान करण्याबरोबरच लवकर मतदान कसे करावे हे शिकवायचे. यादरम्यान संघाने मुख्यत्वे राष्ट्रवादाशी संबंधित मुद्द्यांवर मतदान करण्यासाठी लोकांना प्रवृत्त केले.

Advertisement

Kharediwala फॉर एव्हरीवन..! होय, आता आम्ही घेऊन आलोय आलेय इंडियन ईकॉमर्स..!

Advertisement

डिजिटल मोहिमेवर सर्वाधिक लक्ष केंद्रित
संघाच्या एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने सांगितले की, 2022 च्या विधानसभा निवडणुका लक्षात घेऊन संघाने डिजिटल प्रचार वाढवला आहे. आम्ही ज्या लोकांशी नियमित संवाद साधायचो त्यांचे व्हॉट्सअॅप नंबर गोळा केले. व्हॉट्सअॅप ग्रुपच्या माध्यमातून तो त्याच्याशी आपले विचार मांडत असे. त्यांना प्रोग्राम आणि वेबिनारद्वारे कनेक्ट करण्यासाठी वापरले जाते. त्याचबरोबर ते आपले विचार आणि सरकारची कामे सोशल मीडियाच्या माध्यमातून इतरांपर्यंत पोहोचवत असत.

Advertisement

ते म्हणाले की, या प्रचारादरम्यान ज्या विधानसभा मतदारसंघात मुस्लिम लोकसंख्या 30 टक्क्यांहून अधिक आहे आणि हिंदू मतांचे संघटन आहे त्या मतदारसंघांकडे आम्ही जास्त लक्ष दिले होते. राष्ट्रवादाचे आख्यान बनवण्यासाठी विविध शहरांमध्ये वेळोवेळी शेतकरी, महिला आणि तरुणांचे परिसंवाद आयोजित करण्यात आले. नॅशनल कौन्सिल ऑफ थॉट्सच्या बॅनरखाली एका दिवसात अनेक मोठे सेमिनार आणि वेबिनार आयोजित करण्यात आले होते. मात्र अशा कार्यक्रमांच्या व्यासपीठावर भाजप किंवा उमेदवारांना बोलावण्यात आले नाही. तसेच त्याचे कोणतेही बॅनर किंवा पोस्टर आमच्या व्यासपीठावर लावले गेले नाहीत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply