Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

PM Modi : मोदींचा निवडणूकीत 203 जागांवर प्रचार अन् भाजपाला ‘इतक्या’ जागांचा नुकसान

दिल्ली- पंतप्रधान नरेंद्र मोदी (PM Narendra Modi) यांनी उत्तर प्रदेशसह पाच राज्यांसाठी पूर्ण ताकद लावली होती. 23 दिवसांत म्हणजे 10 फेब्रुवारी ते 5 मार्चपर्यंत त्यांनी 40 मोठ्या रॅली केल्या. याद्वारे त्यांनी विधानसभेच्या 203 जागांवर प्रचार केला. गेल्या वेळी यातील 143 जागा भाजपच्या ताब्यात होत्या. या वेळी त्यात वाढ झाली नाही, पण फारशी घटही झाली नाही.

Advertisement

एकूणच आकडेवारी पाहता, सर्व विरोधी सत्ता असतानाही भाजपला यापैकी 128 जागा जिंकण्यात यश आले. अशाही अनेक जागा आहेत, ज्या गेल्या वेळी विरोधी पक्षांनी जिंकल्या होत्या. या आकडेवारीवरून स्पष्ट होते की, पंतप्रधान मोदींनी जिथे जिथे सभा घेतली तिथे भाजपचा दबदबा कमी झालेला नाही.

Advertisement

उत्तर प्रदेशमधील रॅली

Advertisement

पंतप्रधान मोदींनी येथे एकूण 32 शारीरिक आणि 12 आभासी सभा घेतल्या. बहुतेक व्हर्च्युअल रॅली पहिल्या टप्प्यातील जागांसाठी होत्या. पंतप्रधानांनी 10 फेब्रुवारी रोजी सहारनपूर येथून भौतिक रॅलीला सुरुवात केली होती. त्यानंतर पहिल्या टप्प्याचे मतदान सुरू होते. या रॅलींद्वारे पंतप्रधानांनी यूपीच्या 132 जागा कव्हर केल्या. गेल्या वेळी यातील 108 जागा भाजपच्या खात्यात होत्या.

Advertisement

यंदा 2017 च्या तुलनेत जागांची संख्या कमी झाली असली तरी अपेक्षेइतकी जागा नाही. यावेळी या 132 जागांपैकी 92 जागा भारतीय जनता पक्ष आणि युती पक्षांच्या उमेदवारांनी जिंकल्या. अर्थ स्पष्ट आहे, मोदींची जादू यूपीत अजूनही कायम आहे.

Advertisement

Kharediwala फॉर एव्हरीवन..! होय, आता आम्ही घेऊन आलोय आलेय इंडियन ईकॉमर्स..!

Advertisement

सहारनपूर, कासगंज, कन्नौज, कानपूर देहाट, सीतापूर, फतेहपूर, हरदोई, उन्नाव, बाराबंकी, कौशांबी, अमेठी, प्रयागराज, बस्ती, देवरिया, वाराणसी, बलिया, महाराजगंज, सोनभद्र, गाझीपूर, जौनपूर या जिल्ह्यांमध्ये पंतप्रधानांनी सभा घेतल्या. चांदौली आणि मिर्झापूर. मोदींनी वाराणसीमध्ये दोन रॅली आणि रोड शो केला

Advertisement

उत्तराखंड: तीन रॅली, 21 जागा

Loading...
Advertisement

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी उत्तराखंडमध्ये तीन निवडणूक सभा घेतल्या. पहिली रॅली 10 फेब्रुवारीला श्रीनगर, पौडी गढवाल येथे होती. येथे सहा जागा असून 2017 मध्ये त्या सर्व भाजपच्या उमेदवारांनी जिंकल्या होत्या. त्याचप्रमाणे 11 फेब्रुवारीला अल्मोडा येथे पंतप्रधानांनी दुसरी रॅली केली होती. येथेही सहा जागा आहेत. तिसरी आणि शेवटची रॅली 12 फेब्रुवारी रोजी उधम सिंह नगरमध्ये झाली. त्यात विधानसभेच्या सर्वाधिक नऊ जागा आहेत.

Advertisement

या तीन जिल्ह्यांमध्ये एकूण 21 जागा आहेत. गेल्या वेळी यापैकी 18 जागांवर भाजपचे उमेदवार विजयी झाले होते. यावेळी यातील 14 जागा भाजपच्या खात्यात गेल्या. अशाही दोन जागा आहेत, ज्या गेल्या वेळी काँग्रेसच्या खात्यात होत्या.

Advertisement

पंजाब: तीन रॅलीच्या मदतीने 16 जागांवर लक्ष

Advertisement

शेतकऱ्यांच्या आंदोलनामुळे भाजपला पंजाबमध्ये सर्वाधिक विरोधाचा सामना करावा लागला. त्यामुळे पंतप्रधान मोदींना मध्यंतरी दौरा रद्द करावा लागला. बरं, यानंतर पीएम मोदींनी पंजाबमध्ये तीन शारीरिक आणि एक आभासी रॅली केली.

Advertisement

पीएम मोदी 14 फेब्रुवारी रोजी जालंधरमध्ये त्यांच्या पहिल्या भौतिक रॅलीसाठी पोहोचले. येथे नऊ जागा आहेत. 2017 मध्ये यापैकी एकाही जागेवर भाजपचा उमेदवार विजयी झाला नाही. त्याचवेळी पठाणकोट आणि फाजिल्का येथेही रॅली काढण्यात आली. येथे 2017 मध्ये भाजपला तीन जागा मिळाल्या होत्या. यावेळी सर्वांच्या विरोधाला न जुमानता दोन जागा मिळविण्यात यश आले.
मणिपूर आणि गोव्यात पंतप्रधानांचे लक्ष कमी

Advertisement

पंतप्रधानांचे सर्वात कमी लक्ष मणिपूर आणि गोव्यावर होते. पंतप्रधानांनी दोन्ही राज्यांमध्ये प्रत्येकी एक भौतिक आणि एक आभासी रॅली काढली. भौतिक रॅलीच्या माध्यमातून पंतप्रधानांनी मणिपूरमध्ये 11 जागांवर पोहोचण्याचा प्रयत्न केला, तर उत्तर गोव्यातील 23 जागांवर लक्ष केंद्रित केले. मणिपूरमधील हेंगांग येथे 22 फेब्रुवारीला पंतप्रधानांनी रॅली घेतली. भाजपने हेंगांगमधील 11 पैकी सात जागा जिंकल्या. मागील वेळेपेक्षा एक जागा वाढली.

Advertisement

त्याचवेळी 10 फेब्रुवारीला मोदींनी उत्तर गोव्यात सभा घेतली. मोदींच्या सभेचा प्रभाव येथेही दिसून आला. उत्तर गोव्यात 23 पैकी 13 जागा भाजपने जिंकल्या. गेल्या वेळी भाजपच्या खात्यात केवळ आठ जागा होत्या.

Advertisement

एका दिवसात तीन सभा
पंतप्रधानांनी एका दिवसात तीन सभा घेतल्या. 10 फेब्रुवारीला मोदी सहारनपूर, उत्तराखंडमधील श्रीनगर तसेच गोव्यात पोहोचले. शारीरिक रॅलीचा पहिला दिवस होता. त्यानंतर त्यांनी जवळपास त्यादिवशी दोन ते तीन सभा घेतल्या. पंतप्रधानांनी त्यांच्या लोकसभा मतदारसंघ वाराणसीमध्ये सर्वाधिक वेळ घालवला.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply