Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

भाजपने गड राखले.. पंजाबमध्ये आम आदमीच; काँग्रेस मात्र कोमात; जाणून घ्या, निवडणुकीतील महत्वाच्या घडामोडी..

दिल्ली : उत्तर प्रदेश आणि उत्तराखंडमध्ये भाजपचे कमळ फुलले आहे. कारण, येथे पक्षाचे सरकार बनणे जवळपास निश्चित झाले आहे. आम आदमी पक्षाने (आप) पंजाबमध्ये मोठा विजय मिळवण्याच्या दिशेने वाटचाल सुरू ठेवली आहे. अशा परिस्थितीत पंजाबमध्येही आम आदमी पार्टीचे सरकार स्थापन होईल असे दिसते. आतापर्यंत निवडणूक निकालांनुसार, मणिपूरमध्येही भाजपचे सरकार स्थापन होऊ शकते, तर गोव्यात तो सर्वात मोठा पक्ष म्हणून उदयास येत आहे. अशा परिस्थितीत या निवडणूक निकालांबद्दलच्या काही मोठ्या गोष्टी जाणून घेऊ या..

Advertisement

उत्तर प्रदेशमध्ये भाजप पुन्हा एकदा सरकार स्थापन करत आहे. मात्र यंदा 2017 मध्ये मिळालेल्या जागांच्या बरोबरीने जागा मिळाल्या नाहीत. मात्र भाजपला येथे सहज बहुमत मिळणार आहे. राज्यात भाजपला जवळपास 270 जागा मिळू शकतात. जर आपण उत्तराखंडमध्ये 70 जागांबद्दल विचार केला तर येथे बहुमतासाठी 36 जागा आवश्यक आहेत. आतापर्यंतच्या ट्रेंडनुसार भाजपला 45 पेक्षा जास्त जागा मिळताना दिसत आहेत. अशा स्थितीत येथे भाजप सरकार स्थापन होणे जवळपास निश्चित झाले आहे.

Advertisement

‘आप’ या वर्षीच्या निवडणुकीत सर्वात मोठा विजयी ठरला आहे. पंजाबमध्ये आप सहज सरकार स्थापन करणार आहे. त्याचवेळी सर्वात जास्त पराभवाचा विचार केला तर काँग्रेसचे नाव आघाडीवर आहे. पंजाबमध्ये आप कार्यकर्ते आनंदोत्सव साजरा करत असताना काँग्रेसच्या छावणीत मात्र शांतता आहे. काँग्रेसने आणखी एक राज्य गमावले असून उत्तराखंडमध्येही त्यांची अवस्था बिकट आहे. मणिपूर आणि गोव्यातही पक्ष भाजपला स्पर्धा देताना दिसत नाही. उत्तर प्रदेशमध्ये तर काँग्रेसची अवस्था आणखी वाईट आहे.

Advertisement

देशाची निवडणूक निकालाआधीची परिस्थिती कमी-अधिक प्रमाणात तशीच आहे. पंजाब याला अपवाद आहे, कारण येथे आप सरकार स्थापन होणार आहे. पण राष्ट्रीय पातळीवरील राजकारणावर पंजाबमधील निवडणुकीचा दूरगामी परिणाम होऊ शकतो, कारण तो आता भाजपला राष्ट्रीय पर्याय म्हणून उदयास येऊ शकतो. काँग्रेसप्रमाणेच आता त्यांचेही दोन राज्यात सरकार आहे. मात्र, ‘आप’ला केंद्रातील प्रमुख विरोधी पक्ष होण्यासाठी अजून वेळ लागेल.

Advertisement

समाजवादी पक्षाचे प्रमुख अखिलेश यादव आजच्या निकालावर आनंद व्यक्त करू शकतात, कारण त्यांनी आपल्या पक्षाला 2017 मधील निराशाजनक कामगिरीपासून 2022 मध्ये चांगल्या परिस्थितीत आणण्यात यश मिळविले आहे. सपा 126 जागांवर आघाडीवर आहे, तर मित्रपक्ष 14 जागांवर आघाडीवर आहेत. गेल्या निवडणुकीतील जागांपेक्षा ही संख्या जवळपास तिप्पट आहे. पक्षाने आपला मतांचा हिस्सा सुमारे 10 टक्क्यांपर्यंत वाढ केला आहे, जो राज्यातील आतापर्यंत सर्वाधिक आहे.

Advertisement

AAP व्यतिरिक्त, उत्तर प्रदेशचे मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ हे 2022 च्या निवडणुकीत आणखी एक मोठे विजेते आहेत. 2017 मध्ये भाजपने मुख्यमंत्रिपदाचा उमेदवार घोषित न करता निवडणूक लढली होती. योगी 2022 मध्ये भाजप मुख्यमंत्रिपदाचा चेहरा होते. भाजपला ऐतिहासिक विजयाकडे नेणे आदित्यनाथ यांच्यासाठी मोठा दिलासा असेल. या विजयासह आदित्यनाथ यांनी 37 वर्षांपासून सुरू असलेली प्रथा मोडून काढण्यातही यश मिळविले आहे, ज्यामध्ये विद्यमान मुख्यमंत्री उत्तर प्रदेशमध्ये पुन्हा कधीही विजयी झाले नाहीत.

Advertisement

उत्तराखंडमध्येही भाजपला मोठे यश मिळाले आहे, कारण या राज्यात अनेकदा काँग्रेस आणि एकदा भाजप सरकार असते. मात्र यावेळी भाजपने येथे विजयाचा मार्ग पत्करत इतिहास रचला आहे. 2001 मध्ये या पहाडी राज्याची निर्मिती झाल्यापासून दर 5 वर्षांनी सत्ता बदलत आहे.

Loading...
Advertisement

लोकसभा निवडणुकीच्या अवघ्या दोन वर्षांआधी आलेले आजचे निकाल हे भाजपसाठी चांगले संकेत आहेत. उत्तर प्रदेशातील राजकारणावरून देशाचे राजकारण ठरवले जाते. अशा स्थितीत भाजपला राज्यात विजय मिळणे ही मोठी गोष्ट आहे. हा विजय कायम ठेवून 2024 मध्ये पुन्हा एकदा केंद्राची सत्ता मिळवण्याचा भारतीय जनता पार्टीचा प्रयत्न राहिल. उत्तर प्रदेशात लोकसभेच्या 80 जागा आहेत, ज्यावर पुढील निवडणुकीत भाजपला फायदा होऊ शकतो.

Advertisement

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या लोकप्रियतेच्या आणि राष्ट्रीय आवाहनाच्या जोरावर भाजपने नेहमीप्रमाणे उत्तर प्रदेश आणि उत्तराखंडमध्ये यश मिळवले आहे. पीएम मोदींनी उत्तर प्रदेशमध्ये 28 सभा घेतल्या, ज्या 2017 च्या दुप्पट होत्या. त्याचवेळी पंतप्रधानांनी उत्तराखंड आणि मणिपूरमध्येही अनेक सभा घेतल्या. त्यांचा फायदा दिसून येत आहे आणि पंतप्रधानांची लोकप्रियता दर्शवत आहे.

Advertisement

काँग्रेसचे माजी अध्यक्ष राहुल गांधी आणि अन्य नेत्यांचा उत्साही प्रचार काँग्रेससाठी प्रभावी ठरला नाही. या सर्व राज्यांतील पक्षाची कामगिरी अत्यंत निराशाजनक राहिली आहे. पक्षाचे नुकसान टाळायचे असेल तर आता काँग्रेसला विचार करुन काही कठोर निर्णय घेणे आवश्यक आहे. काँग्रेसच्या काही नेत्यांनी तसे सांगितलेही आहे. मात्र, पक्ष नेतृत्वाने याकडे कायमच दुर्लक्ष केले. आता मात्र पक्षाला पुन्हा विजयाच्या मार्गावर आणायचे असेल तर काही महत्वाचे निर्णय घेणे आवश्यक आहे.

Advertisement

Election Result 2022 : 5 राज्यांत काँग्रेसचे खराब प्रदर्शन; राहुल गांधी यांनी दिलीय ‘ही’ प्रतिक्रिया..

Advertisement

Goa Election Result : गोव्यात भाजपने आखलाय ‘हा’ खास प्लान; पहा, किती जागांवर घेतलीय आघाडी..

Advertisement

Punjab Election Result : ‘आप’ ने केलीय जबरदस्त कामगिरी; अरविंद केजरीवाल यांनी दिलीय ही प्रतिक्रिया..

Advertisement

Manipur Election Result : मणिपूरमध्ये ‘JDU’ ने दिलाय आश्चर्याचा धक्का; पहा, किती जागांवर मारलीय बाजी..?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply