Take a fresh look at your lifestyle.

Happy Birthaday: आणि शिक्षिका बनली थेट मुख्यमंत्री बहनजी; वाचा मायावती यांचा जीवनप्रवास

उत्तर प्रदेशच्या आणि देशाच्या राजकारणातील मोठे नाव म्हणजे मायावती. ज्या महिलेची यूपीच्या राजकारणात असलेली ताकद काँग्रेस आणि भाजपसारख्या जुन्या आणि मोठ्या पक्षांसारखीच आहे. मोठ्या पक्षांमध्ये अनेक दिग्गज नेते आहेत, पण बहुजन समाज पक्षाचे नाव येताच पहिले नाव डोळ्यासमोर येते आणि ते म्हणजे मायावती यांचे. त्या पक्षाच्या प्रमुख देखील आहेत, स्वतःमध्ये एक ब्रँड आहेत. भारतीय राजकारणात स्त्रीला हे स्थान मिळणे ही काही सोपी गोष्ट नाही. प्रदीर्घ काळ राजकारणात राहिल्यानंतर मायावतींनी ‘बेहेनजी’ द्वारे ओळख निर्माण केली आहे. बसपा सुप्रीमो असण्यासोबतच त्या उत्तर प्रदेशच्या मुख्यमंत्रीही होत्या. जेव्हा जेव्हा यूपीच्या राजकारणाचा किंवा जातीच्या राजकारणाचा उल्लेख येतो तेव्हा मायावतींचे नाव पुढे यायलाच हवे. पण तुम्हाला माहीत आहे का की, राजकारणात येण्यापूर्वी मायावती एका शाळेत शिकवायच्या. शिक्षक राजकारणात कसे आले? कांशीराम यांचा राजकीय वारसा आणि पक्षाची जबाबदारी मायावतींच्या खांद्यावर कशी आली आणि शिक्षिका दीदी बहनजी कशा झाल्या? बसपा प्रमुख आणि यूपीच्या माजी मुख्यमंत्री मायावती यांचा आज वाढदिवस आहे. मायावतींच्या वाढदिवसानिमित्त जाणून घ्या त्यांच्याबद्दलच्या काही रंजक गोष्टी.

Advertisement

मायावतींच्या कुटुंबाचा उल्लेख क्वचितच होतो. खरे तर मायावतींच्या राजकारणात प्रवेश केल्यानंतर त्यांच्या वडिलांनी मायावतींशी संबंध तोडले. मायावती यांचा जन्म 15 जानेवारी 1956 रोजी दिल्लीतील श्रीमती सुचेता कृपलानी रुग्णालयात झाला. त्या एका साध्या हिंदू जाटव कुटुंबातील आहेत. मायावतींचे कुटुंब यूपीतील गौतम बुद्ध नगरचे रहिवासी असले तरी मायावतींचे वडील प्रभू दास दिल्लीत दूरसंचार विभागात लिपिक म्हणून सरकारी नोकरीत होते. तर त्यांची आई रामरती गृहिणी होती. मायावतींना सहा भाऊ आणि दोन बहिणी होत्या. मायावतींचे बालपण दिल्लीतच गेले. मायावतींनी 1975 मध्ये दिल्ली विद्यापीठाच्या कालिंदी कॉलेजमधून कला शाखेत पदवी घेतली. त्यानंतर 1976 मध्ये मेरठ विद्यापीठातून बी.एड. पदवी. एवढेच नाही तर 1983 मध्ये त्यांनी दिल्ली विद्यापीठातून एलएलबीही पूर्ण केले. मायावतींनी लहानपणापासून आयएएस होण्याचे स्वप्न पाहिले होते. अशा स्थितीत अभ्यासानंतर मायावती प्रशासकीय सेवेच्या परीक्षेची तयारी करत होत्या. दिल्लीतील एका शाळेतही ती शिकवत होती.

Advertisement

बाबासाहेब डॉ. भीमराव आंबेडकर यांचा मायावतींवर खूप प्रभाव होता. लहानपणी त्या आपल्या वडिलांना विचारायच्या की आपणही बाबासाहेबांसारखीच पुण्यतिथी साजरी करणार का? दलित समाजाचा आवाज बनून बाबासाहेबांच्या पावलावर पाऊल ठेवण्याची त्यांची दिशा कांशीराम यांच्या संपर्कात आल्यावर ठरली. 1977 मध्ये दलित नेते कांशीराम मायावतींच्या घरी आले. ज्यांच्या भेटीनंतर मायावतींनी राजकारणात प्रवेश केला. 1984 मध्ये कांशीराम यांनी दलितांच्या उत्थानासाठी बहुजन समाज पक्षाची स्थापना केली. मायावतींच्या वडिलांची इच्छा नसतानाही माया कांशीराम यांच्या पक्षात गेली आणि बसपच्या कोअर टीममध्ये सामील झाल्या

Advertisement

राजकारणात दलितांचा आवाज बनलेल्या मायावतींनी कुटुंबाचा आधार सोडून जनतेचा पाठिंबा मिळवला. त्या एक-दोनदा नव्हे तर चार वेळा उत्तर प्रदेशच्या मुख्यमंत्री झाल्या. मायावती पहिल्यांदा 1995 मध्ये यूपीच्या मुख्यमंत्री झाल्या. त्यानंतर 1997 मध्ये पुन्हा एकदा मायावतींच्या हाती यूपीची सत्ता आली. 2002 मध्ये राज्याच्या प्रमुख बनलेल्या मायावतींनी लखनौ बदलले, त्यानंतर 2007 मध्ये जनतेने पुन्हा एकदा मायावतींना मुख्यमंत्री म्हणून निवडले. मायावतींनीच आपल्या सरकारमध्ये आंबेडकरनगर वसवले. मायावतींनी नंतर इतर पाच जिल्हे तयार केले ज्यात गाझियाबाद हे गौतम बुद्धांच्या नजरेतून कोरले गेले. अलाहाबादहून कौशांबी आणि मुरादाबादहून ज्योतिबा फुले नगर वेगळे केले.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply