Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

कधीपर्यंत मिळणार मोफत गहू आणि तांदूळ; केंद्र सरकारने दिलेय उत्तर; जाणून घ्या..

मुंबई : मार्च 2020 मध्ये देशात कोरोना काळात केंद्र सरकारच्या अन्न आणि सार्वजनिक वितरण विभागाने देशातील गरिबांसाठी प्रधानमंत्री गरीब कल्याण अन्न योजना सुरू केली. या योजनेंतर्गत, देशातील सुमारे 80 कोटी लाभार्थ्यांना ‘अतिरिक्त’ आणि मोफत तांदूळ आणि गहू वाटप सुरू करण्यात आले. अतिरिक्त अन्नधान्य प्रति व्यक्ती 5 किलो प्रति महिना या आधारावर वितरीत केले जाते. जे त्यांच्या नियमित महिन्याच्या रेशन व्यतिरिक्त आहे.

Advertisement

सुरुवातीला 2020-21 दरम्यान ही योजना एप्रिल, मे आणि जून 2020 या तीन महिन्यांसाठी जाहीर करण्यात आली होती. नंतर, गरीब आणि गरजू लाभार्थ्यांची अन्न सुरक्षा सुनिश्चित करण्याची सतत गरज लक्षात घेऊन, सरकारने मोफत अन्नधान्य वितरणाच्या कालावधीत जुलै ते नोव्हेंबर 2020 पर्यंत वाढ केली.

Advertisement

तथापि, 2021-22 मध्ये कोविड-19 चे संकट चालू राहिल्यामुळे एप्रिल 2021 मध्ये सरकारने मे आणि जून 2021 या दोन महिन्यांच्या कालावधीसाठी मोफत अन्नधान्य वितरणाची घोषणा केली. आणि त्यानंतर जुलै ते नोव्हेंबर 2021 या 5 महिन्यांसाठी ही मुदत आणखी वाढ केली. त्यानंतर, नोव्हेंबर 2021 मध्ये कोविड-19 मुळे उद्भवणाऱ्या सततच्या अडचणी लक्षात घेऊन सरकारने डिसेंबर 2021 ते मार्च 2022 पर्यंत मोफत अन्नधान्य वितरण सुरू ठेवण्याचा निर्णय घेतला आहे.

Advertisement

अन्न आणि सार्वजनिक वितरण विभागाने या योजनेंतर्गत सुमारे 80 कोटी NFSA लाभार्थ्यांना अन्नधान्याचे मोफत वाटप करण्यासाठी राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांना आतापर्यंत सुमारे 759 लाख मेट्रिक टन अन्नधान्य पुरवठा केला आहे. अन्न अनुदानात सुमारे 2.6 लाख कोटी रुपयांबरोबर आहे. सध्या, राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांकडून उपलब्ध टप्प्यानुसार वितरण अहवालानुसार आतापर्यंत एकूण 580 लाख मेट्रिक टन अन्नधान्य लाभार्थ्यांना वितरित केले गेले आहे.

Loading...
Advertisement

सरकारचे म्हणणे आहे, की एकूण 321 लाख मेट्रिक टन अन्नधान्य राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांना 8 महिन्यांच्या वितरण कालावधीसाठी वाटप करण्यात आले होते. देशभरातील सुमारे 75 कोटी लाभार्थ्यांना 298.8 एलएमटी अन्नधान्याचे वितरण करण्यात आले. मे आणि जून 2021 मध्ये सरकारच्या म्हणण्यानुसार, तिसऱ्या टप्प्यात 79.46 लाख मेट्रिक टन अन्नधान्य 2 महिन्यांच्या वितरण कालावधीसाठी वाटप करण्यात आले होते, त्यापैकी राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांनी सरासरी 95 लाभार्थ्यांना 75.2 LMT (सुमारे 94.5%) अन्नधान्य वितरणासाठी नोंदवले गेले आहे.

Advertisement

चौथ्या टप्प्यांतर्गत 5 महिन्यांच्या वितरण कालावधीसाठी, विभागाने राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांना अतिरिक्त 198.78 लाख मेट्रिक टन अन्नधान्य वाटप केले होते. त्यापैकी राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांनी 186.1 एलएमटी (अंदाजे 93.6%) अन्नधान्य वाटप केल्याचा अहवाल दिला. या अंतर्गत, सुमारे 93% NFSA लोकसंख्येचा (74.4 कोटी लाभार्थी) सरासरी दरमहा समावेश होतो.

Advertisement

मार्च 2022 पर्यंत योजना सुरू ठेवण्याच्या घोषणेवर आधारित विभागाने 4 महिन्यांच्या वितरण कालावधीसाठी सर्व राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांना 163 LMT अन्नधान्य वाटप केले होते. दुसऱ्या महिन्याचे वितरण नुकतेच सुरू झाले असल्याने, राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांकडून प्राप्त झालेल्या अहवालानुसार सुमारे 19.76 LMT अन्नधान्य लाभार्थ्यांना वितरित केले गेले आहे. याशिवाय, सध्या पाचव्या टप्प्यांतर्गत मोफत अन्नधान्य वाटप सुरू आहे. सध्याच्या टप्प्यात अन्नधान्याचे वितरणही पूर्वीच्या टप्प्यांप्रमाणेच होईल असा अंदाज आहे.

Advertisement

अर्र… मोफत धान्य वितरण बंद तरीही मिळणार मोफत धान्य; पहा, कोणत्या राज्यात घडतोय ‘हा’ प्रकार

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply