Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो.. हे तर भयंकरच की.. चक्क महिलांचा लिलाव करण्याचाच प्रयत्न..!

Please wait..

मुंबई : इंटरनेटवर एका अॅपच्या माध्यमातून मुस्लिम महिलांना संघटित पद्धतीने लक्ष्य करण्यात आले आहे. दिल्लीपासून मुंबईपर्यंत महिलांनी याबाबत तक्रारी केल्या आहेत. ‘बुल्ली बाई’ नावाचे अॅप तयार करून शेकडो मुस्लिम महिलांचे फोटो गिटहबवर टाकण्यात आले. मग त्यांची ‘बोली’ लागली. ही बाब समोर आल्यानंतर केंद्रीय माहिती तंत्रज्ञान मंत्री अश्विनी वैष्णव यांनी सांगितले की, अॅप बनवणाऱ्या गिटहब वापरकर्त्याला ब्लॉक करण्यात आले आहे. पुढील कारवाईचीही चर्चा सुरू आहे, पण प्रश्न असा आहे की, मुस्लीम महिलांना इंटरनेटवर अशी ‘बोली’ लावणार कोण?

Advertisement
Loading...

2020 मध्येही असेच एक प्रकरण समोर आले होते. त्यानंतर गिटहबवर ‘सुली डील्स’ नावाचे अॅप तयार करण्यात आले. सोशल मीडियावर यामागे ‘राइट विंगर्स’ असल्याचा दावा केला जात आहे, तर अधिकृतपणे कोणाचेही नाव घेतलेले नाही. दिल्ली पोलिसांनी महिला पत्रकाराच्या तक्रारीवरून एफआयआर नोंदवून तपास सुरू केला आहे. दक्षिण पूर्व जिल्ह्यातील सायबर पोलिस स्टेशनमध्ये आयपीसीच्या कलम 509 अंतर्गत अज्ञात व्यक्तीविरुद्ध गुन्हा दाखल करण्यात आला आहे. शिवसेनेच्या राज्यसभा खासदार प्रियांका चतुर्वेदी यांच्या तक्रारीवरून मुंबई पोलिसही कारवाई करत आहेत. या प्रकरणाची आणि सुली डील्स प्रकरणाची राष्ट्रीय महिला आयोगाने (NCW) देखील दखल घेतली आहे.

Advertisement

ट्विटरवर स्क्रीनशॉट शेअर करत काही महिलांनी दावा केला की, ‘बुल्ली बाई’ नावाच्या अॅपवर त्यांचा ‘लिलाव’ केला जात आहे. अॅपचे नाव मुस्लिम महिलांच्या एका वर्गाद्वारे वापरला जाणारा अशुद्ध शब्द आहे. या अॅपवर मुलींची शेकडो छायाचित्रे आहेत. नववर्षाच्या निमित्ताने समोर आलेल्या स्क्रिनशॉट्सच्या आधारे एका महिला पत्रकाराने पोलिसात तक्रार केली. विविध पक्षांच्या महिला नेत्यांनीही हा मुद्दा उपस्थित करत कारवाईची मागणी केली. अॅपचा उद्देश एकच आहे. मुस्लिम महिलांचे मानसिक आणि शारीरिक शोषण. दोन्ही अॅप्सच्या नावांमध्ये मुस्लिमांसाठी वापरलेले अपमानास्पद शब्द आहेत. दोन्हीवर मुस्लिम महिलांचे फोटो आणि तपशील अपलोड करण्यात आले होते. ट्विटर/इन्स्टाग्राम/फेसबुकवरून महिलांची माहिती आणि वैयक्तिक फोटो चोरले गेले. एका अॅपने ‘सुली ऑफ द डे’ दाखवले, तर दुसऱ्या अॅपने ‘बुली ऑफ द डे’ दाखवले. दोन्ही अॅप्स GitHub वर अपलोड करण्यात आले होते, जे मायक्रोसॉफ्टचे सॉफ्टवेअर शेअरिंग प्लॅटफॉर्म आहे. GitHub वर कोणीही इन-डेव्हलपमेंट अॅप्स अपलोड आणि शेअर करू शकतो.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply