Take a fresh look at your lifestyle.

दिलासादायक : ओमिक्रॉनसाठी तयार होणार लवकरच लस.. कोण काय म्हणाले

नवी दिल्ली : दक्षिण आफ्रिकेत आढळलेल्या ओमिक्रॉन विषाणूने संपूर्ण जगाला धक्का बसला आहे. त्याचा संभाव्य धोका टाळण्यासाठी सर्व देश त्यांच्या सीमा पुन्हा बंद करत आहेत. दरम्यान, एक दिलासा देणारी बातमी समोर आली आहे.

Advertisement

अमेरिकन फार्मा कंपनी मॉडर्नाने रविवारी दावा केला की ते 2022 पर्यंत ओमिक्रॉन प्रकारासाठी कोरोनाची लस तयार करेल. Moderna ही कोविड-19 लस बनवणाऱ्या जगातील सर्वात मोठ्या कंपन्यांपैकी एक आहे.

Advertisement

मॉडर्नाचे मुख्य वैद्यकीय अधिकारी पॉल बर्टन यांनी एका कार्यक्रमादरम्यान सांगितले की, आम्ही सध्याच्या लसीच्या क्षमतेची पुढील काही आठवड्यांत चाचणी करू. ते म्हणाले की जर आपल्याला नवीन लस बनवायची असेल तर 2022 च्या सुरुवातीस ती मोठ्या प्रमाणात उपलब्ध होणार आहे. हा प्रकार धोकादायक आहे, परंतु आमच्याकडे लस आहे.

Advertisement

पॉल बर्टन म्हणाले की, कोरोना हा एक अतिशय धोकादायक विषाणू आहे आणि त्याचे नवीन प्रकार आणखीनच संसर्गजन्य असल्याचे दिसत आहे. परंतु, त्यापासून घाबरण्याची गरज नाही. कारण आपल्याकडे आता बरीच संसाधने उपलब्ध आहेत. मात्र, ज्यांनी अद्याप लस घेतलेली नाही, त्यांनी तातडीने लसीकरण करून घ्यावे, असा आग्रह त्यांनी धरला.

Advertisement

कोरोनाचे नवीन प्रकार Omicron आतापर्यंत बोट्सवाना, दक्षिण आफ्रिका, बेल्जियम, इस्रायल, जर्मनी, ऑस्ट्रेलिया, ब्रिटनसह जगातील दहा देशांमध्ये पसरले आहे. यानंतर अनेक देशांनी त्यांच्या आंतरराष्ट्रीय उड्डाणांवर बंदी घालण्यास सुरुवात केली आहे. त्याचबरोबर इस्रायलने आपल्या सीमा पूर्णपणे बंद केल्या आहेत.

Advertisement

संशोधकांच्या चमूने स्पष्ट केले की ओमिक्रॉन मानवी शरीरातील प्रथिनांच्या प्रत्येक भागात असते आणि ते सतत मानवी पेशींच्या संपर्कात असते. तथापि, याचा अर्थ असा नाही की ते अधिक धोकादायक किंवा कमी आहे. शास्त्रज्ञांनी सांगितले की डेल्टा किंवा इतर कोणत्याही प्रकाराच्या तुलनेत हा प्रकार किती धोकादायक आहे हे जाणून घेण्यासाठी अजून संशोधन करणे बाकी आहे. त्यानंतरच हे नैसर्गिक बदल आहे की आणखी काही त्याचा परिणाम होतोय हे कळेल. तसेच हे किती धोकादायक आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply