Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

योगीराज्याला बसणार ‘त्या’ संकटाचा शॉक; पहा नेमकी काय डोकेदुखी वाढणार नागरिकांची

दिल्ली : सध्या महाराष्ट्रात विजेचे संकट सुरू झालेले आहे. अनेकांना आताच्या सरकारकडून विजेचा बट्ट्याबोळ झाल्याचे वाटत असतानाच आता उत्तरप्रदेश राज्यातही असेच संकट कोसळत आहे. उलट महाराष्ट्र आणि इतर राज्यांपेक्षा मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ यांच्या उत्तरप्रदेश राज्यावर हे संकट खूप गडद होत आहे.

Advertisement

कोळशाच्या कमतरतेमुळे उत्तरप्रदेशात सुरू असलेले वीज संकट येत्या काही दिवसात आणखी गंभीर होऊ शकते. पॉवर कॉर्पोरेशनच्या अधिकाऱ्यांच्या मते, 15 ऑक्टोबरपूर्वी कोळशाच्या पुरवठ्यात कोणतीही सुधारणा नाही. आर्द्रता आणि विजेची वाढती मागणी यामुळे राज्याच्या ग्रामीण भागातून शहरी भागापर्यंत तीव्र वीजपुरवठा खंडित होत आहे. ग्रामीण भागात भारनियमनाच्या 4 ते 5 तासांची घोषणा केली जात आहे. त्यानंतर शहरी ग्राहकांनाही अघोषित तास वीज संकटाला सामोरे जावे लागत आहे.

Loading...
Advertisement

जर परिस्थिती अशीच राहिली, तर घोषित कपात शहरांमध्येही करावी लागेल. सध्या राज्यात वीजेची मागणी 20,000 ते 21,000 MW दरम्यान आहे. त्याचवेळी पुरवठा फक्त 17,000 मेगावॅटपर्यंत केला जात आहे. बहुतांश वीजपुरवठा पूर्वांचल आणि मध्यांचलच्या ग्रामीण भागात होत आहे. राज्यातील वीज संकटावर मात करण्यासाठी पॉवर कॉर्पोरेशनला एनर्जी एक्सचेंजमधून 15-20 रुपये प्रति युनिटपर्यंत वीज खरेदी करावी लागते. विजेच्या महागड्या किंमतीमुळे, महामंडळ मोठ्या प्रमाणात एक्स्चेंजमधून वीज खरेदी करण्यास असमर्थ आहे.

Advertisement

पॉवर कॉर्पोरेशनला वीज पुरवठा करणारे आठ पॉवर प्लांट सध्या कोळशाच्या कमतरतेमुळे बंद आहेत. त्याचबरोबर इतर तांत्रिक कारणांमुळे 6 वीज प्रकल्प बंद आहेत. कोळशाच्या कमतरतेमुळे चालू असलेल्या पॉवर प्लांटमधून पॉवर कॉर्पोरेशनला 2700 मेगावॅट वीज मिळते. पॉवर कॉर्पोरेशनच्या एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याच्या मते, येत्या काळात ही वीज कपात आणखी वाढू शकते. याचे एक प्रमुख कारण म्हणजे उत्पादन निगमचे अनेक वीज प्रकल्प आहेत ज्यांचे कोळशाचे देयक देणे बाकी आहे. खरे तर कोळशाची कमतरता मोठी आहे. हे पाहता कोळसा कंपन्यांनी ठरवले आहे की त्या वीज प्रकल्पांना कोळसा प्राधान्याने दिला जाईल. म्हणजेच ज्या पॉवर प्लांट्ससाठी पैसे दिले जातील, त्यांना आधी कोळसा पुरवला जाईल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply