Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

IPL 2022: IPL मध्ये अश्विनने रचला इतिहास; ‘हा’ पराक्रम करणारा ठरला पहिला खेळाडू ..

मुंबई –  आयपीएलच्या १५ सीझनच्या (IPL 2022) इतिहासात पहिल्यांदाच एखाद्या खेळाडूला रिटायर्ड आऊट केले गेले. लखनौ सुपर जायंट्स (LSG) विरुद्ध आयपीएल 2022 च्या 20 व्या सामन्यात, राजस्थान रॉयल्सच्या (RR) रविचंद्रन अश्विनने (Ravichandran Ashwin) रिटायर्ड आऊटचा निर्णय घेतला. लीगमध्ये पहिल्यांदाच असे घडले. अश्विनच्या या निर्णयानंतर सोशल मीडियावरही ‘रिटायर्ड आऊट’ हा शब्द ट्रेंड होऊ लागला आहे.

Advertisement

यानंतर वेस्ट इंडिजचा माजी दिग्गज क्रिकेटपटू इयान बिशपने ट्विट केले की ही एक उत्तम टी-20 रणनीती आहे. 21व्या शतकात आपण कसा विचार करू शकतो आणि खेळ कसा बदलू शकतो हे टी-20 फॉरमॅट आपल्याला सांगत आहे असं म्हणाले.

Advertisement

रिटायर्ड आऊट म्हणजे काय ते आधी जाणून घेऊया…
जेव्हा एखादा फलंदाज पंच आणि विरोधी संघाच्या कर्णधाराला न कळवता आणि त्यांच्या संमतीशिवाय पॅव्हेलियनमध्ये परततो तेव्हा त्याला रिटायर्ड आऊट मानले जाते. ICC च्या नियम 25.4 मध्ये फलंदाजाने निवृत्ती घेण्याचे नियम दिले आहेत.

Advertisement

त्याच्या नियम 25.4.1 नुसार, चेंडू टाकला नाही तर फलंदाज कधीही रिटायर्ड आऊट होऊ शकतो. मात्र, खेळ सुरू होण्यापूर्वी अंपायरला फलंदाजाच्या माघारीचे कारण स्पष्ट करावे लागते. त्यानंतरच पुढचा चेंडू टाकला जातो.

Advertisement

रिटायर्ड आऊट आणि रिटायर्ड हर्ट यात मोठा फरक आहे. रिटायर्ड आऊट झाल्यावर, फलंदाज परत येऊ शकत नाही, तर रिटायर्ड हर्ट झाल्यावर, फलंदाज नंतर फलंदाजीसाठी मैदानात परत येऊ शकतो.

Loading...
Advertisement

अश्विन का रिटायर्ड हर्ट झाला…
राजस्थानने 67 धावांत चार विकेट गमावल्या होत्या. जोस बटलर, संजू सॅमसन, देवदत्त पडिक्कल आणि रुसी व्हॅन डर डुसेन पॅव्हेलियनमध्ये परतले होते. यानंतर राजस्थानच्या संघ व्यवस्थापनाने रविचंद्रन अश्विनला रियान परागच्या वर पाठवले. राजस्थानचा हा निर्णय योग्य ठरला. शिमरॉन हेटमायरसह अश्विनने चांगली फलंदाजी करत विकेट पडण्यापासून रोखले.

Advertisement

नंतर अश्विनला वाटले की रियान पराग अजून यायचा आहे आणि तो त्याच्यापेक्षा चांगला शॉट मारू शकतो, म्हणून त्याने रिटायर्ड आऊट घेण्याचा निर्णय घेतला. अश्विनने हेटमायरसोबत 68 धावांची भागीदारी केली. अश्विन पंच आणि लखनौचा कर्णधार केएल राहुल यांना न सांगता पॅव्हेलियनमध्ये परतला तेव्हा राजस्थानची धावसंख्या 135 धावा होती.

Advertisement

अश्विन 23 चेंडूत 28 धावा करून रिटायर्ड आऊट झाला. या खेळीत त्याने दोन षटकार मारले. यानंतर रियान पराग मैदानात आला. परागसह शिमरॉन हेटमायरने राजस्थानला 165 धावांपर्यंत पोहोचवले. हेटमायरने 36 चेंडूत एक चौकार आणि सहा षटकारांच्या मदतीने 59 धावांची नाबाद खेळी खेळली.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

अश्विन नियमांचा फायदा घेण्यात माहिर
क्रिकेटच्या नियमांचा फायदा घेण्याच्या बाबतीत अश्विन हा सुपरस्टार आहे. 2019 च्या आयपीएलमध्ये त्याने ‘मॅनकेडिंग’ या नियमाचा उत्तम वापर केला. तेव्हाही ते खूप वादात सापडले होते. अश्विनच्या या निर्णयावर क्रिकेट जगत दुभंगले होते. अनेक खेळाडू अश्विनच्या बाजूने तर अनेक खेळाडू अश्विनला खिलाडूवृत्तीतून विरोध करत होते. आता त्याच्या रिटायर्ड आऊटच्या निर्णयावर क्रीडा जगता काय प्रतिक्रिया देते हे पाहायचे आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply