Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

सावधान! देशात नवीन कोरोना वैरिएंटची एन्ट्री; जाणून घ्या- त्याबद्दल सर्व डिटेल्स

दिल्ली – कोविड-19 चा (COVID 19) सर्वात नवीन संसर्गजन्य प्रकार असलेल्या XE चे पहिले प्रकरण मुंबईत (Mumbai) समोर आले आहे. बृहन्मुंबई महानगरपालिकेच्या (BMC) अधिकाऱ्याने ही माहिती दिली. अधिकाऱ्याने सांगितले की, फेब्रुवारीमध्ये दक्षिण आफ्रिकेतील (South Africa)एका महिलेला ओमिक्रॉनच्या या सबफॉर्मची लागण झाल्याची पुष्टी झाली होती. महिलेला कोणतीही लक्षणे आढळली नाहीत आणि ती बरी झाली आहे. त्यांनी सांगितले की, सेरो सर्वेक्षणादरम्यान, कोरोना विषाणूच्या कप्पा स्वरूपाच्या एका प्रकरणाची देखील पुष्टी झाली आहे.

Advertisement

जीनोम सिक्वेन्सिंग प्रयोगशाळेत 11 व्या बॅचच्या 376 नमुन्यांच्या क्रमवारीत हा परिणाम आढळून आला, असे ते म्हणाले. यापूर्वीही मुंबईत कप्पा स्वरूपाची प्रकरणे समोर आली होती. सेरो सर्वेक्षणानुसार, मुंबईतून पाठवलेल्या 230 नमुन्यांपैकी 228 नमुने ओमिक्रॉनचे, एक कप्पाचे आणि एक Xe फॉर्मचे होते.

Advertisement

कोरोना विषाणूचा हा प्रकार आतापर्यंतचा सर्वात संसर्गजन्य प्रकार असू शकतो.
वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशन (WHO) म्हणते की XE प्रकार ओमिक्रॉनच्या BA.2 उप-प्रकारापेक्षा 10 टक्के अधिक संसर्गजन्य असल्याचे दिसते.

Advertisement

WHO म्हणते की XE उत्परिवर्तन सध्या Omicron प्रकाराचा भाग म्हणून ट्रॅक केले जात आहे. ओमिक्रॉनच्या लक्षणांमध्ये ताप, घसा खवखवणे, खोकला आणि सर्दी, त्वचेची जळजळ यांचा समावेश होतो.

Loading...
Advertisement

19 जानेवारी रोजी यूकेमध्ये पहिल्यांदा आढळून आल्यापासून सुमारे 637 प्रकरणे नोंदवली गेली आहेत. यूकेची आरोग्य संस्था XD, XE आणि XF या तीन प्रकारांचा अभ्यास करत आहे. XD हा BA.1 Omicron प्रकाराचा संकर आहे आणि XF हा डेल्टा आणि BA.1 चा रीकॉम्बिनंट प्रकार आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

अहवालात यूके हेल्थ प्रोटेक्शन एजन्सी (यूकेएचएसए) चे मुख्य वैद्यकीय अधिकारी सुसान हॉपकिन्सच्या हवाल्याने असे म्हटले आहे की अशा प्रकारांना “रीकॉम्बिनंट” म्हणून ओळखले जाते आणि सामान्यतः “तुलनेने लवकर” काढून टाकले जाते.

Advertisement

XE प्रकार थायलंड आणि न्यूझीलंडमध्ये देखील आढळला आहे. डब्ल्यूएचओने म्हटले आहे की उत्परिवर्तनाबद्दल काहीही सांगण्यापूर्वी अधिक डेटा आवश्यक आहे.
XE ची लक्षणे गंभीर असल्याचा कोणताही पुरावा नाही, आतापर्यंत Omicron च्या सर्व प्रकारांमध्ये सौम्य लक्षणे दिसून आली आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply