Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

धोनीने दिला चाहत्यांना शॉक; अचानक घेतला ‘हा’ मोठा निर्णय

मुंबई – IPL 2022 (IPL 2022) सुरु होण्यापूर्वी महेंद्रसिंग धोनीने (M.S.Dhoni) एक मोठा निर्णय घेतला आहे. त्याने चेन्नई सुपर किंग्जचे (CSK) कर्णधारपद सोडले आहे. आता तो आयपीएलच्या 15व्या हंगामात खेळाडू म्हणून खेळताना दिसणार आहे. सीएसकेला या मोसमातील पहिला सामना दोन दिवसांनी खेळायचा असताना धोनीने हा निर्णय घेतला आहे.

Advertisement

धोनीने अचानक घेतलेल्या निर्णयाने सर्वांना चकित करण्याची ही पहिलीच वेळ नाही. यापूर्वी धोनीने आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमधील कसोटी आणि वनडेचे कर्णधारपदही अचानक सोडले होते. मात्र, आंतरराष्ट्रीय करिअर असो की आयपीएल कारकीर्द, धोनीच्या कर्णधारपदाच्या विक्रमाची बरोबरी नाही, यात शंका नाही.

Advertisement

धोनीने त्याच्या आंतरराष्ट्रीय कारकिर्दीत 300 हून अधिक सामन्यांचे नेतृत्व केले आणि त्याच्या विजयाची टक्केवारी 50 टक्क्यांहून अधिक होती. धोनीने वनडे, टी-20 आणि कसोटीसह 332 सामन्यांमध्ये टीम इंडियाची कमान सांभाळली. यापैकी 178 सामने जिंकले, तर 120 सामन्यांत भारताला पराभवाचा सामना करावा लागला. धोनीच्या नेतृत्वाखाली टीम इंडियाने T20 विश्वचषक (2007), एकदिवसीय विश्वचषक (2011) आणि चॅम्पियन्स ट्रॉफी (2013) जिंकली.

Loading...
Advertisement

त्याच वेळी, जेव्हा आयपीएलचा विचार केला जातो, तेव्हा धोनीने 2008 मध्ये म्हणजेच पहिल्या सत्रातच चेन्नईचे कर्णधारपद स्वीकारले होते. गेल्या 14 हंगामात धोनीने 204 सामन्यांमध्ये CSK चे नेतृत्व केले. यापैकी चेन्नईने 121 सामने जिंकले तर 82 सामने गमावले. धोनीच्या नेतृत्वाखाली, चेन्नई सुपर किंग्जने चार वेळा आयपीएल ट्रॉफी जिंकली (2010, 2011, 2018 आणि 2021) आणि एक चॅम्पियन्स लीग विजेतेपद जिंकले.

Advertisement

धोनीच्या नेतृत्वाखाली टीम इंडियाला यश मिळाले
धोनीकडे 2007 मध्ये आंतरराष्ट्रीय T20 चे नेतृत्व सोपवण्यात आले होते. त्यानंतर त्याने टी-20 वर्ल्ड कपमध्ये भारताला विजय मिळवून दिला, सर्वांची मने जिंकली. यानंतर भारतीय क्रिकेट नियामक मंडळाने त्यांना एकदिवसीय सामन्यांचे कर्णधारपद सोपवले. धोनीच्या नेतृत्वाखाली भारताने घरच्या मैदानावर तिरंगी मालिकेत ऑस्ट्रेलियाचा पराभव केला. 2008 मध्ये खेळल्या गेलेल्या या मालिकेचे नाव कॉमनवेल्थ बँक मालिका होते, ज्यामध्ये ऑस्ट्रेलिया, भारत व्यतिरिक्त श्रीलंका हा तिसरा संघ होता.

Advertisement

2008 मध्ये अनिल कुंबळेने कसोटीतून निवृत्ती घेतल्यानंतर धोनीकडे कसोटीची जबाबदारी देण्यात आली होती. यानंतर धोनीने मागे वळून पाहिले नाही आणि टीम इंडियाला यशाच्या शिखरावर नेले. धोनीच्या नेतृत्वाखाली टीम इंडिया 2010 मध्ये टेस्टमध्ये नंबर वन टीम बनली होती. त्याचवेळी, 2011 मध्ये भारताने श्रीलंकेला हरवून एकदिवसीय विश्वचषक जिंकला होता. 2013 मध्ये धोनीच्या नेतृत्वाखाली भारताने चॅम्पियन्स ट्रॉफीच्या अंतिम सामन्यात इंग्लंडला त्याच्या घरी पराभूत केले होते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply