Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

IPL मध्ये पुन्हा ट्विस्ट ; आता BCCI ने केला मोठा बदल; जाणुन घ्या नाविन नियम

मुंबई – आयपीएल 2022 (IPL 2022) नवीन नियमांसह खेळवले जाईल. आता आयपीएलमध्ये कॅच आऊट आणि रनआउटचे आणि डीआरएसचे (DRS) नियमही बदलले आहेत. त्याचवेळी, कोरोनाचा धोका लक्षात घेऊन स्पर्धेच्या वेळापत्रकात बदल करण्यास वाव आहे. जर एखाद्या संघाला कोरोनामुळे संपूर्ण 11 खेळाडू (त्यापैकी किमान सात भारतीय आवश्यक आहेत) मैदानात उतरवता आले नाहीत, तर तो सामना पुन्हा आयोजित केला जाईल. त्यानंतरही सामना आयोजित केला नाही, तर हे प्रकरण तांत्रिक समितीकडे जाईल आणि समिती त्यावर निर्णय घेईल.

Advertisement

यापूर्वी आयपीएलमध्ये कोरोनामुळे सामना होऊ शकला नाही, तर तो पुन्हा आयोजित केला जायचा असा नियम होता. जर दुसऱ्यांदाही सामना आयोजित केला नाही, तर जो संघ आपले 11 खेळाडू मैदानात उतरवू शकणार नाही तो पराभूत मानला जाईल. त्यामुळे विरोधी संघाला दोन गुण मिळतील.

Advertisement

डीआरएस नियमही बदलला
यापूर्वी आयपीएलमध्ये एका डावात एक डीआरएस मिळत होता. या सामन्यात दोन्ही संघांचे एकूण चार डीआरएस होते. एका संघाला दोन डीआरएस होते, एक फलंदाजीसाठी आणि एक गोलंदाजीसाठी. क्रिकबझच्या बातमीनुसार, आता एका संघाकडे चार डीआरएस असतील. फलंदाजी करताना दोन आणि गोलंदाजी करताना दोन डीआरएस वापरता येतील. याचा अर्थ असा की जरी एक डीआरएस गमावला तरीही संघांकडे एक डीआरएस शिल्लक असेल, जो पूर्वी नव्हता.

Advertisement

Kharediwala फॉर एव्हरीवन..! होय, आता आम्ही घेऊन आलोय आलेय इंडियन ईकॉमर्स..!

Loading...
Advertisement

कॅच आऊटचा नवीन नियम काय आहे?
मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, BCCI ने निर्णय घेतला आहे की MCC चे नवीन नियम IPL 2022 मध्ये देखील लागू केले जातील. आता एखादा फलंदाज झेलबाद झाल्यावर पुढचा चेंडू फक्त नवीन फलंदाजाला खेळावा लागेल. आतापर्यंत असा नियम होता की झेल घेण्यापूर्वी बॅट्समन बदलले तर नॉन स्ट्राईकवर उभ्या असलेल्या बॅट्समनने पुढचा चेंडू खेळला. तथापि, जेव्हा षटकाच्या शेवटच्या चेंडूवर फलंदाज झेलबाद होतो तेव्हा पुढच्या षटकाचा पहिला चेंडू दुसऱ्या टोकाला उभा असलेला फलंदाज खेळतो.

Advertisement

आता आयपीएलमध्येही मँकाडिंगचा विचार रनआउटच्या श्रेणीत केला जाणार आहे. नॉन स्ट्राईकमध्ये उभ्या असलेल्या फलंदाजाने चेंडू टाकण्यापूर्वी क्रीज सोडल्यास आणि गोलंदाजाने त्याचे जाळे विखुरले तर तो धावबाद मानला जाईल.

Advertisement

जर सुपर ओव्हर नसेल, तर पॉईंट टेबलच्या आधारे विजेत्याची घोषणा केली जाईल.
जर प्लेऑफ किंवा अंतिम सामना बरोबरीत संपला आणि सुपर ओव्हर नसेल, तर गुणतालिकेत अव्वल स्थानी असलेल्या संघाला विजेता घोषित केले जाईल. तथापि, बहुतेक टाय सामन्यांमध्ये सुपर ओव्हर होते आणि त्याद्वारे विजेता घोषित केला जातो. सुपर ओव्हर टाय होण्याची शक्यता खूपच कमी आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply