Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

ICC ने केला क्रिकेटच्या नियमांत मोठा बद्दल; जाणुन घ्या संपूर्ण नियमावली; फक्त एका क्लिकवर

मुंबई – आयसीसीने (ICC) बुधवारी आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटच्या नियमांमध्ये सुधारणा करण्याची घोषणा केली आहे, परंतु त्यांची अंमलबजावणी या वर्षी 1 ऑक्टोबरनंतरच केली जाईल. म्हणजेच ऑस्ट्रेलियात होणाऱ्या T20 विश्वचषकापूर्वी क्रिकेटचे नियम बदलणार आहेत.

Advertisement

आता लाळ नाही
एमसीसीने आता क्रिकेटमध्ये चेंडू चमकवण्यासाठी थुंकण्याच्या वापरावर बंदी घातली आहे. पूर्वी केवळ कोविड-19 मुळे याची अंमलबजावणी केली जात होती, परंतु आता ICC त्याला कायदा बनवत आहे. चेंडू चमकण्यासाठी खेळाडू घामाचा वापर करत होते आणि तेही तितकेच प्रभावी होते. नवीन कायदा चेंडूवर लाळ लावण्याची परवानगी देणार नाही, कारण खेळाडू बॉलवर लाळ घालण्यासाठी साखर असलेली उत्पादने वापरतात. या प्रकरणात, चेंडूवरील लाळेचा वापर बॉलची स्थिती बदलण्यासाठी इतर कोणतीही अयोग्य पद्धत वापरल्याप्रमाणे मानले जाईल.

Advertisement

खेळाडू बाद झाल्यानंतर नवीन खेळाडू स्ट्राइक घेतील
ICC च्या नवीन नियमांनुसार, कोणताही खेळाडू आऊट झाल्यानंतर, मैदानावरील नवीन खेळाडूच स्ट्राइक घेतील, जरी खेळाडूंनी शेवटच्या विकेटपूर्वी स्ट्राइक बदलला असला तरीही. आत्तापर्यंत, शॉट खेळणारा खेळाडू झेलबाद होण्यापूर्वी गोलंदाजीच्या टोकापर्यंत पोहोचला, तर नवा फलंदाज नॉन-स्ट्रायकर एंडलाच रहात होता. आता कोणतीही बाद झाल्यास, फक्त नवीन खेळाडू स्ट्राइक घेतील.

Advertisement

मँकाडिंग संपेल
आयसीसीनेही मॅनकेडिंगबाबत मोठा बदल केला आहे. क्रिकेट कायदा 41 नुसार आधी खेळाच्या भावनेच्या विरुद्ध मानला जात होता, परंतु आता तो नियम 38 अंतर्गत ठेवला जाईल, म्हणजे रन आऊट.

Advertisement

https://bit.ly/3gKdz4F मराठमोळ्या खरेदीसाठी मराठमोळे पोर्टल..! होय आम्ही आलोय मराठी माणसांच्या आनंदासाठी..!

Loading...
Advertisement

मंकडिंग कुठून आले?

Advertisement

क्रिकेटमध्ये मँकाडिंग नियम लागू आहे, परंतु ते खेळाच्या भावनेच्या विरुद्ध आचरण मानले जाते. जेव्हा नॉन-स्ट्रायकिंग एंडचा बॅट्समन बॉलरने बॉल टाकण्यापूर्वी क्रीजमधून बाहेर येतो आणि बॉलर आपला हात थांबवतो आणि त्या टोकाच्या बेल्स टाकतो तेव्हा त्याला मॅंकडिंग म्हणतात. आयपीएलमध्ये अशाप्रकारे बाद होणारा जॉस बटलर हा पहिला फलंदाज होता.

Advertisement

भारत आणि ऑस्ट्रेलिया यांच्यातील कसोटी सामन्यादरम्यान भारताच्या विनू मांकडने ऑस्ट्रेलियाच्या विल ब्राउनला अशाच पद्धतीने बाद केले. तेव्हापासून या पद्धतीला विनूच्या आडनावावर आधारित ‘मंकडिंग’ असे संबोधण्यात आले.

Advertisement

क्रिकेटमध्ये हा नियम लागू होतो, पण मतं विभागली जातात. काही जाणकार आणि माजी खेळाडू याच्या बाजूने आहेत, तर काहींचे म्हणणे आहे की, फलंदाजाला बाद करण्याची ही पद्धत खेळाच्या विरुद्ध आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply