Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो.. चीनही सहभागी आहे रशियाच्या खेळात..! पहा नेमका काय केला जातोय धक्कादायक दावा

दिल्ली : युक्रेनवरील हल्ल्याने वेढलेल्या रशियाला मदत करण्यासाठी चीनने गव्हाच्या आयातीवरील सर्व निर्बंध उठवले आहेत. संयुक्त राष्ट्रातही चीनने रशियाच्या हल्ल्याला विरोध केलेला नाही. दरम्यान, आता हे उघड झाले आहे की चीनला युक्रेनवरील हल्ल्याची आधीच माहिती होती आणि फेब्रुवारीच्या सुरुवातीला हिवाळी ऑलिम्पिक संपेपर्यंत हल्ला न करण्याची विनंती रशियाच्या अधिकाऱ्यांना केली होती. अमेरिकन वृत्तपत्र न्यूयॉर्क टाईम्सने बिडेन प्रशासनाच्या अधिकाऱ्यांच्या हवाल्याने ही माहिती दिली आहे. या अहवालात गुप्तचर सूत्रांच्या हवाल्याने म्हटले आहे की, काही वरिष्ठ चिनी अधिकार्‍यांना युक्रेनवर हल्ला करण्याच्या रशियाच्या योजना किंवा इराद्यांबद्दल काही प्रमाणात माहिती होती. एका स्त्रोताने रॉयटर्सला याची पुष्टी केली परंतु तपशील दिला नाही. त्याची ओळख सांगण्यासही सूत्राने नकार दिला.

Advertisement

दरम्यान, वॉशिंग्टनमधील चिनी दूतावासाचे प्रवक्ते लिऊ पेंग्यू म्हणाले, “हे अहवाल अनुमानांवर आधारित आहेत आणि त्यांना कोणताही आधार नाही.” आरोप करणे आणि चीनची बदनामी करणे हा त्याचा उद्देश आहे. यूएस स्टेट डिपार्टमेंट किंवा सीआयएकडून त्वरित कोणतेही वक्तव्य आले नाही. अमेरिकेच्या अनेक इशाऱ्यांनंतर रशियाने युक्रेनवर तीन बाजूंनी हल्ला केला. हिवाळी ऑलिम्पिक संपल्यानंतर रशियाचा हा हल्ला सुरू झाला. न्यूयॉर्क टाइम्सने म्हटले आहे की, पाश्चात्य गुप्तचर संस्थांनी चीन आणि रशिया यांच्यातील चर्चेची माहिती गोळा केली आहे. त्याचा आढावा घेणाऱ्या अधिकाऱ्यांनी ते विश्वासार्ह असल्याचे म्हटले आहे. अमेरिकेच्या गुप्तचर संस्थांकडून मिळालेली माहिती अमेरिका आणि इतर सहयोगी देशांनी शेअर केली होती. मात्र, चीनचे राष्ट्राध्यक्ष आणि पुतीन यांच्यात या हल्ल्याबाबत चर्चा झाली होती की नाही हे अद्याप स्पष्ट झालेले नाही.

Loading...
Advertisement

हे वृत्त अशा वेळी आले आहे जेव्हा पाश्चात्य देश युक्रेनने रशियावर केलेल्या हल्ल्याला विरोध दर्शवत ​​आहेत, तर चीनने त्याचा इन्कार केला आहे. चीनच्या बँक नियामकाने म्हटले आहे की त्यांचा देश रशियावर आर्थिक निर्बंध लादण्याच्या यूएस आणि युरोपीय सरकारच्या हालचालीत सामील होणार नाही. चीन हा रशियाचा तेल आणि वायूचा मोठा खरेदीदार आहे. मॉस्कोने युक्रेनवर केलेल्या हल्ल्यावर टीका करणेही चीनने टाळले आहे. रशियावरील निर्बंधांना विरोध असल्याचेही चीनने म्हटले आहे. तसेच भारत देशानेही रशियाचा निषेध केलेला नाही. त्यामुळे सध्या भारत हा रशियाचा समर्थक देश म्हणून जगभरात ओळखला जाण्याची शक्यता व्यक्त होत आहे. भारत हा आरोप कसा पुसणार याकडे सर्वांचे लक्ष लागलेले आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply