Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Russia-Ukraine Crisis: रशियाला मोठाच झटका..! पहा Fifa आणि IOA ने काय घेतलाय निर्णय

मॉस्को / दिल्ली : युक्रेनवर हल्ला केल्यामुळे रशियाला जगापासून वेगळे करण्याची मोहीम सुरू झाली आहे (Russia vs Ukraine). क्रीडा जगताने तर रशियाविरुद्ध कठोर पावले उचलण्यास सुरुवात केली आहे. फिफा (FIFA) आणि युरोपियन फुटबॉल फेडरेशन (UEFA) या जगातील सर्वात मोठी फुटबॉल संघटना यांनी रशियावर बंदी घातली आहे.

Advertisement

या वर्षाच्या अखेरीस कतार येथे होणाऱ्या फुटबॉल विश्वचषकातून रशियाला वगळण्यात आले आहे. इतकेच नाही तर जगभरातील प्रत्येक स्पर्धा आणि चॅम्पियनशिपमध्ये भाग घेण्यास रशियन फुटबॉल क्लबवर बंदी घालण्यात आली आहे. रशियन क्लब स्पोर्ट्स मॉस्कोलाही युरोपियन लीगमधून बाहेर काढण्यात आल्याचे युईएफएने एक निवेदन जारी केले आहे. याचा अर्थ आरबी लीपझिंग थेट उपांत्यपूर्व फेरीत पोहोचला आहे. एका निवेदनात, FIFA ने म्हटले आहे की, “आम्ही युक्रेनमध्ये बाधित झालेल्यांशी शांतपणे आणि एकजुटीने उभे आहोत.” युक्रेनमधील परिस्थिती लवकरच सुधारेल आणि फुटबॉल पुन्हा एकदा लोकांमध्ये एकता आणि शांततेचा घटक बनेल, अशी आशा फिफाने व्यक्त केली. IOC ने व्लादिमीर पुतिन यांना 2011 मध्ये दिलेला ‘ऑलिम्पिक ऑर्डर’ही मागे घेतला आहे. त्यानंतर इतर रशियन अधिकाऱ्यांना दिलेला हा सन्मानही काढून घेण्यात आला आहे.

Loading...
Advertisement

24 मार्च रोजी रशियाची राजधानी मॉस्को येथे विश्वचषक पात्रता फेरीचा प्लेऑफ खेळला जाणार होता. पोलंडने आधीच ठरलेल्या या सामन्यात खेळण्यास नकार दिला होता. पोलंडशिवाय स्वीडन आणि झेक प्रजासत्ताक यांनीही रशियाविरुद्ध आपले संघ मैदानात उतरवणार नसल्याचे सांगितले. जुलैमध्ये होणारा महिला संघ यंदा इंग्लंडमध्ये होणाऱ्या युरोपियन चॅम्पियनशिपसाठी पात्र ठरणार होता. यापूर्वी आंतरराष्ट्रीय ऑलिम्पिक समितीनेही (International Olympic committee) रशियावर बंदी घालण्याची शिफारस केली होती. IOA ने म्हटले आहे की ‘जागतिक क्रीडा स्पर्धांच्या अखंडतेचे आणि सर्व सहभागींच्या सुरक्षिततेचे रक्षण करण्यासाठी’ असे करणे आवश्यक आहे. आयओसीचे आवाहन बेलारूसमधील खेळाडू आणि अधिकाऱ्यांनाही लागू होते, जे रशियाकडून होणाऱ्या हल्ल्याला पाठिंबा देत आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply