Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

‘त्या’ प्रकरणावर जोस बटलर म्हणतो नो प्रॉब्लेम.., सोशल मीडियावर होत आहे जोराने चर्चा

मुंबई – मँकाडिंग वादामुळे प्रसिद्धीच्या झोतात आलेले रविचंद्रन अश्विन (Ravichandran Ashwin) आणि जोस बटलर (Jos buttler) एकाच संघाकडून खेळणार आहेत. एवढ्या मोठ्या वादानंतर दोघेही एकाच संघात दिसू शकतील याची कल्पना आयपीएल (IPL) चाहत्यांनी कधीच केली नसेल, पण शनिवारी अश्विनला राजस्थान रॉयल्सने ( Rajasthan Royal) विकत घेतल्यावर ते खरे ठरले. जोस बटलरला राजस्थान संघाने आधीच कायम ठेवले आहे.

Advertisement

आता दोन्ही स्टार खेळाडू आयपीएल 2022 मध्ये सहभागी होणार आहेत आणि तेही एकाच संघात. अश्विनच्या राजस्थान संघात समावेश करण्याबाबत फ्रेंचायझीने आधीच जोस बटलरशी बोलले होते.

Advertisement

यात आपल्याला कोणतीही अडचण नसल्याचे बटलरने म्हटले होते. अश्विनचा पगार पूर्वी दिल्लीत 7 कोटी 60 लाख होता. 2022 च्या मेगा लिलावात त्याला राजस्थान रॉयल्सने 5 कोटींमध्ये विकत घेतले.

Advertisement

26 मार्च 2019 रोजी राजस्थान रॉयल्स आणि पंजाब किंग्ज यांच्यात सामना खेळला जात होता. राजस्थान रॉयल्सचा सलामीवीर जोस बटलर शानदार फलंदाजी करत होता. नॉन स्ट्रायकर एंडमधून बाहेर पडल्यावर अचानक अश्विनने बटलरला धावबाद केले.

Advertisement

Kharediwala घेऊन आलोय आलेय इंडियन ईकॉमर्स..!

Advertisement

यानंतर अश्विन आणि बटलरमध्ये जोरदार वादावादी झाली. अश्विन म्हणाला की, तो आधी बटलरला पुढे जाऊ देण्यास नकार देत होता, पण तो पुन्हा पुन्हा बाहेर पडत होता. म्हणूनच मी त्याला मॅंकडिंगला बाहेर काढलं होतं. नॉन-स्ट्रायकर एंडला बॅट्समन आऊट झाल्यावर बॉलरला रन आऊट करू द्या, त्याला मँकाडिंग म्हणतात.

Loading...
Advertisement

राजस्थान रॉयल्सचे 185 धावांचे लक्ष्य होते. अश्विनने बटलरला बाद केले तेव्हा स्कोअर 108/2 होता आणि बटलर राजस्थानला आरामात विजय मिळवून देईल असे वाटत होते. त्यावेळी बटलर 69 धावांवर खेळत होता, पण बटलर बाद झाल्यावर राजस्थानला शेवटच्या षटकापर्यंत 9 गडी गमावून केवळ 170 धावा करता आल्या आणि पंजाबने हा सामना 14 धावांनी जिंकला.

Advertisement

अश्विनला अशाप्रकारे बाद करण्याच्या या प्रकरणावर त्यावेळी लोकांची मते विभागली गेली होती. हे खेळाच्या भावनेच्या विरुद्ध असल्याचे सांगून अश्विनवर अनेकांनी जोरदार टीका केली, तर काही जणांनी ते पूर्णपणे बरोबर असल्याचे म्हटले आणि त्याऐवजी बटलरला चांगली प्रगती करून क्रीजचा फायदा घेण्यास सांगितले. एका वर्षानंतर अश्विन म्हणाला की, मी माझ्या संपूर्ण कारकिर्दीत एकाही स्तरावर एकही डिमेरिट पॉइंट केलेला नाही. नियम जे सांगतात ते मी केले.

Advertisement

मँकाडिंग कुठून आली?
क्रिकेटमध्‍ये मँकाडिंग नियम लागू आहे, परंतु ते खेळाच्या भावनेच्या विरुद्ध आचरण मानले जाते. जेव्हा नॉन-स्ट्रायकिंग एंडचा बॅट्समन बॉलरने बॉल टाकण्यापूर्वी क्रीजमधून बाहेर येतो आणि बॉलर आपला हात थांबवतो आणि त्या टोकाच्या बेल्स टाकतो तेव्हा त्याला मॅंकडिंग म्हणतात. आयपीएलमध्ये अशाप्रकारे बाद होणारा जॉस बटलर हा पहिला फलंदाज होता.

Advertisement

13 डिसेंबर 1947 ही तारीख आहे. भारत आणि ऑस्ट्रेलिया यांच्यातील कसोटी सामन्यादरम्यान भारताच्या विनू मांकडने ऑस्ट्रेलियाच्या विल ब्राउनला अशाच पद्धतीने बाद केले. तेव्हापासून या पद्धतीला विनूच्या आडनावावर आधारित ‘मँकाडिंग’ असे संबोधण्यात आले.

Advertisement

क्रिकेटमध्ये हा नियम लागू होतो, पण मतं विभागली जातात. काही जाणकार आणि माजी खेळाडू याच्या बाजूने आहेत, तर काहींचे म्हणणे आहे की फलंदाजाला बाद करण्याची ही पद्धत खेळाच्या विरुद्ध आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply