Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

आयपीएलमध्ये लिलावाचा होणार शेवट ? फ्रँचायझींने केली ‘ही’ मोठी मागणी

मुंबई – IPL 2022 मध्ये खेळाडूंचा मेगा लिलाव 12 आणि 13 फेब्रुवारीला होणार आहे. यावेळी लिलावात 10 संघ सहभागी होणार आहेत. सुमारे 2 महिन्यांपूर्वी, जेव्हा संघांनी राखून ठेवलेल्या खेळाडूंची यादी बीसीसीआयकडे सादर केली तेव्हा मोठा गोंधळ समोर आला होता.

Advertisement

आयपीएलची सध्याची व्यवस्था बदलण्याची गरज असल्याचे अनेक फ्रँचायझींच्या वतीने सांगण्यात आले आहे. संघांनी कायम ठेवलेल्या खेळाडूंची यादी सादर केली होती पण आता खेळाडूंचा मेगा लिलाव होऊ नये, असे त्यांचे मत होते. आता आपण ते संपवण्याचा विचार केला पाहिजे. संघांनी असे का म्हटले आणि कोणत्या फ्रँचायझी लिलाव रद्द करण्याची मागणी करत आहेत हे जाणून घेण्याचा प्रयत्न घ्या

Advertisement

कोलकाता आणि दिल्लीने लिलाव संपवण्याची केली मागणी
कोलकाता नाईट रायडर्सचे (KKR) मुख्य कार्यकारी वेंकी म्हैसूर आणि दिल्ली कॅपिटल्सचे पार्थ जिंदाल यांचे मत होते की आयपीएलचा मेगा लिलाव आता तितका फायदेशीर नाही . दोन्ही अधिकाऱ्यांवर विश्वास ठेवला तर आता मेगा लिलावाची गरज नाही. मेगा लिलाव सर्वांसाठी सारखा झाला नाही तर लीगसाठी हा एक टर्निंग पॉईंट आहे जिथे तुम्हाला विचारावे लागेल, मेगा लिलावाची गरज आहे का?

Advertisement

दोन्ही अधिकाऱ्यांनी सांगितले की, असा नियम असावा की ज्याद्वारे येणाऱ्या नवीन खेळाडूंसाठी ड्राफ्ट ठरवता येतील किंवा त्यांना परस्पर संमतीने संघात घेता येईल. तसेच, खेळाडूची इच्छा असल्यास त्याला कर्जावर घेतले जाऊ शकते. तसेच आम्हाला दीर्घकाळ संघ तयार करण्याची परवानगी दिली पाहिजे.

Advertisement

Kharediwala घेऊन आलोय आलेय इंडियन ईकॉमर्स..!

Loading...
Advertisement

ड्राफ्ट म्हणजे काय
इंग्लंडच्या ‘द हंड्रेड’ आणि पाकिस्तानमध्ये होणाऱ्या T20 लीग (PSL) मध्ये ड्राफ्ट प्रणालीतून खेळाडूंची निवड केली जाते. खेळाडूंचा लिलाव होत नाही. खेळाडू ड्राफ्ट श्रेणींमध्ये विभागलेले आहेत. जसे- प्लॅटिनम, डायमंड, गोल्ड आणि सिल्व्हर. त्यानंतर संघ ड्रॉमध्ये भाग घेतो. संघातील खेळाडूंची निवड ड्रॉच्या आधारे केली जाते.

Advertisement

आयपीएलमध्येही ही प्रणाली आणण्याची वकिली सुरू आहे. त्याच वेळी, फुटबॉल लीगमध्ये ज्या पद्धतीने खेळाडूंना करारबद्ध केले जाते, असे अनेक फ्रँचायझी मानतात. त्याचप्रमाणे आम्हालाही खेळाडूंना करारबद्ध करण्याची मुभा देण्यात यावी. जेव्हा खेळाडूंना फुटबॉल लीगमध्ये साइन केले जाते, तेव्हा ते अधिक पैशासाठी संघासोबत जास्त काळ राहतात.

Advertisement

दिल्ली संघाला 2022 च्या हंगामात श्रेयस अय्यर, शिखर धवन, कागिसो रबाडा आणि रविचंद्रन अश्विन यांना गमावायचे नव्हते. याबद्दल संघाचा सहमालक पार्थ जिंदाल याने अगदी हृदयद्रावक असल्याचे सांगितले होते. पार्थच्या मते, आयपीएलच्या कायम ठेवलेल्या धोरणामुळे तो या खेळाडूंना आपल्या संघात ठेवू शकले नाही.

Advertisement

त्याचा विश्वास होता की पुढे जाऊन आयपीएलने याकडे लक्ष देण्याची गरज आहे, कारण तुम्ही संघ बनवता, तुम्ही तरुणांना संधी देता, तुम्ही तुमच्या सेटअपद्वारे त्यांना तयार करता आणि इतर कोणत्याही संघाच्या बाबतीत असे घडत नाही हे योग्य नाही. आम्ही खेळाडूंना संधी देतो, ते आमच्या फ्रँचायझीसाठी खेळतात, मग ते काऊंटी किंवा त्यांच्या संबंधित देशांसाठी खेळतात आणि तेथे एक मोठा लिलाव होतो आणि आम्ही त्यांना गमावतो.

Advertisement

अनेक क्रिकेट तज्ज्ञांचे मत आहे की फ्रँचायझी जो मागणी करत आहेत. तो अगदी बरोबर आहे. लिलाव आता संपला पाहिजे आणि खेळाडूने किती दिवस संघासोबत राहायचे याचा निर्णय संघ आणि खेळाडूने घ्यावा. आता संघांच्या या मागणीकडे बोर्ड कितपत लक्ष देते हे पाहावे लागेल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply