Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

तिसरी वनडे : टीम इंडिया केपटाऊनमधील 16 वर्षांचा विजयी सिलसिला कायम राखणार का?

मुंबई : दक्षिण आफ्रिकेविरुद्धच्या वनडे मालिकेतील पराभवानंतर भारतासमोर इज्जत वाचवण्याचे आव्हान आहे. भारताला कोणत्याही किंमतीत हा सामना जिंकून क्लीन स्वीप टाळायचा आहे. टीम इंडियासाठी चांगली गोष्ट म्हणजे केपटाऊनच्या मैदानात भारताचा रेकॉर्ड उत्कृष्ट आहे. भारताने या मैदानावर पाच एकदिवसीय सामने खेळले असून तीन जिंकले आहेत. विशेष बाब म्हणजे या मैदानावर टीम इंडियाने 2006 साली शेवटचा सामना गमावला होता, जेव्हा दक्षिण आफ्रिकेने 106 धावांनी पराभव केला होता. त्यानंतर भारताने येथे दोन सामने जिंकले आहेत.

Advertisement

केपटाऊनमध्ये भारत आणि दक्षिण आफ्रिका चार वेळा आमनेसामने आले आहेत. यातील दोन सामने दक्षिण आफ्रिकेने तर दोन सामने भारताने जिंकले आहेत. आफ्रिकेने 1992 आणि 2006 मध्ये भारताचा पराभव केला होता, तर भारताने 2011 आणि 2018 मध्ये विजय मिळवला होता. 2018 मध्ये टीम इंडियाने आफ्रिकेचा 124 धावांच्या मोठ्या फरकाने पराभव केला होता. अशा स्थितीत टीम इंडियाला या मैदानावर विजयाची हॅट्ट्रिक लावायची आहे.

Advertisement

या दोन्ही सामन्यात भारतीय गोलंदाजांना केवळ सात विकेट घेता आल्या. त्याने पहिल्या सामन्यात चार आणि दुसऱ्या सामन्यात तीन विकेट घेतल्या. रविचंद्रन अश्विन आणि विशेषत: भुवनेश्वर कुमार सारखे अनुभवी गोलंदाज रासी व्हॅन डर डसेन, जानेमन मलान आणि क्विंटन डी कॉक यांसारख्या दक्षिण आफ्रिकेच्या फलंदाजांना आव्हान देऊ शकत नाहीत. न्यूलँड्सचा वेग आणि उसळी अधिक असण्याची शक्यता असली तरी भारत ०-३ ने मालिका गमावू नये म्हणून कोणतीही कसर सोडू इच्छित नाही.

Advertisement

पहिल्या कसोटीतील शतक वगळता कर्णधार राहुलसाठी आतापर्यंतचा हा दौरा संस्मरणीय ठरला नाही. त्याला भविष्यातील कर्णधार मानले जाऊ शकते. परंतु, आतापर्यंत त्याने आपल्या नेतृत्व कौशल्याने प्रभावित केलेले नाही. पहिल्या दोन सामन्यांमध्ये कर्णधारपदाव्यतिरिक्त राहुलने फलंदाजीतही निराशा केली. एकदिवसीय सामन्यांमध्ये आवश्यक मानला जाणारा स्ट्राईक रोटेट करण्यात तो अपयशी ठरला. त्यामुळे नंतरच्या फलंदाजांवरही दबाव वाढला. नियमित कर्णधार रोहितचे पुनरागमन होत असल्याने शिखरने पहिल्या एकदिवसीय सामन्यात चांगली गती दाखविल्याने त्याच्यासाठी क्रमवारीत वरच्या क्रमांकावर फलंदाजी करणेही अवघड आहे.

Loading...
Advertisement

तीन एकदिवसीय सामन्यांच्या मालिकेतील पहिले दोन सामने दक्षिण आफ्रिकेने जिंकले आहेत. यासह भारताने ही मालिका गमावली आहे. मालिका गमावल्यानंतर भारतीय खेळाडू मोकळेपणाने खेळतील आणि जिंकू शकतील. सुरुवातीच्या दोन्ही लढतींमध्ये भारतीय फलंदाज खूप दडपणाखाली दिसले. विशेषतः कर्णधार राहुल आपले शॉट्स उघडपणे खेळत नव्हता. अशा स्थितीत तिसऱ्या सामन्यात राहुल मुक्तपणे फलंदाजी करून आपली लय शोधू शकतो.
वनडे मालिका गमावल्यानंतर प्रशिक्षक द्रविड या सामन्यात युवा खेळाडूंनाही संधी देऊ शकतात.

Advertisement

कर्णधार राहुलशिवाय विराट कोहली, ऋषभ पंत, जसप्रीत बुमराह आणि शार्दुल ठाकूर हे खेळाडू सलग सामने खेळत आहेत. यातील काही खेळाडूंना या सामन्यात विश्रांतीही दिली जाऊ शकते. अश्विनने या दौऱ्यात भारतासाठी सर्व सामने खेळले आहेत, पण कसोटी मालिकेत तो फारसा गोलंदाजी करू शकला नाही. युवा खेळाडूंच्या आगमनाने संघात नवा उत्साह येईल आणि भारताला चांगली कामगिरी करता येईल.

Advertisement

भारतीय संघाने ही मालिका गमावली असून तिसर्‍या सामन्यात आपला सन्मान वाचवण्यासाठी उतरणार आहे. या सामन्यात कर्णधार राहुल ऋतुराज गायकवाड, इशान किशन आणि दीपक चहरसारख्या खेळाडूंना संधी देऊ शकतो. या सामन्यात संघाचा उपकर्णधार जसप्रीत बुमराहलाही विश्रांती दिली जाऊ शकते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply