Take a fresh look at your lifestyle.

जागतिक कसोटी चॅम्पियनशिप : ऑस्ट्रेलियाच्या विजयाने गुणतालिकेत बदल.. भारत पोहोचला या स्थानावर

मुंबई : ऑस्ट्रेलियाने इंग्लंडविरुद्धच्या पहिल्या कसोटीत ९ गडी राखून एकतर्फी विजय नोंदवत अॅशेस मालिकेत दमदार सुरुवात केली. यासह ऑस्ट्रेलियन संघाने जागतिक कसोटी चॅम्पियनशिपमध्ये आपले खातेही उघडले आहे. हा ऑस्ट्रेलियाचा पहिला कसोटी चॅम्पियनशिप सामना होता ज्यात त्याने सर्व क्षेत्रात अष्टपैलू कामगिरी केली. पॅट कमिन्सच्या नेतृत्वाखाली ऑस्ट्रेलियाने ब्रिस्बेन कसोटीत इंग्लंडला चारही बाजूंनी पराभूत केले.

Advertisement

ब्रिस्बेन कसोटीतील विजयासह ऑस्ट्रेलियाने जागतिक कसोटी चॅम्पियनशिपच्या गुणतालिकेतही मोठा फायदा केला आहे. ऑस्ट्रेलियन संघ एक विजय, 12 गुण आणि 100% विजयाच्या विक्रमासह दुसऱ्या स्थानावर पोहोचला आहे. तर नुकतीच न्यूझीलंडविरुद्धची दोन सामन्यांची कसोटी मालिका जिंकूनही भारतीय संघ चौथ्या क्रमांकावर घसरला आहे. भारतीय संघाचे अव्वल तीन संघांपेक्षा जास्त गुण आहेत, तरीही ते गुणतालिकेत श्रीलंका, ऑस्ट्रेलिया आणि पाकिस्तानच्या खाली आहेत.

Advertisement

खरं तर, आयसीसीच्या नियमांनुसार, पॉइंट टेबलसाठी विजयाची टक्केवारी पाहिली जाते आणि अशा स्थितीत, श्रीलंकेचे 24 गुण आहेत आणि विजयाचा विक्रम 100 टक्के आहे आणि म्हणूनच तो अव्वल आहे. त्याच बरोबर ऑस्ट्रेलियाने देखील एक सामना खेळला आहे आणि त्यात विजय मिळवला आहे, ज्यामुळे त्याचे 12 गुण झाले आहेत आणि विजयाची टक्केवारी देखील 100 आहे आणि ते दुसऱ्या स्थानावर पोहोचले आहे.

Advertisement

भारताच्या बाबतीत टीम इंडियाला तीन विजय आणि एक पराभव तर दोन सामने अनिर्णित राहिले आहेत. स्लो ओव्हर रेटमुळे टीम इंडियाचे दोन गुणही कमी झाले. भारताची विजयाची टक्केवारी 58.33 असून ती तिसऱ्या स्थानावर आहे.

Advertisement

आयसीसीच्या नियमांनुसार, सामना जिंकण्यासाठी, विजेत्या संघाला 12 गुण मिळतात. दुसरीकडे सामना अनिर्णित राहिल्यास दोन्ही संघांना प्रत्येकी चार गुण मिळतात आणि पराभूत संघाला एकही गुण मिळत नाही. बरोबरी झाल्यास दोन्ही संघांना प्रत्येकी सहा गुण मिळतील. त्याच वेळी, प्रत्येक सामन्यात संघाने मिळवलेल्या गुणांच्या टक्केवारीच्या आधारे गुण सारणीची क्रमवारी निश्चित केली जाते. एका सामन्यात फक्त 12 गुण आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply