Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

देशात लवकरच इथेनॉलवर चालणारी वाहने सुरू होणार?; गडकरींनी तयार केला ‘हा’ मास्टर प्लॅन

पुणे –  देशातील महागडे पेट्रोल आणि डिझेलवरील (Petrol And Diesel) अवलंबित्व कमी करण्यासाठी पर्यायी इंधनाचा अवलंब करण्यावर केंद्रीय रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्री नितीन गडकरी (Nitin Gadkari) सातत्याने भर देत आहेत. आता अलीकडेच केंद्रीय मंत्र्यांनी असे संकेत दिले आहेत की, इथेनॉलवर (ethanol) चालणारी वाहने देशात लवकरच सुरू होऊ शकतात. त्यासाठी ते सरकार आणि कंपन्यांच्या पातळीवर चर्चा पुढे नेत आहेत.

Advertisement

शनिवारी पुण्यात एका कार्यक्रमादरम्यान केंद्रीय मंत्री म्हणाले, “बजाज टीव्हीएस आणि हिरो सारख्या कंपन्यांनी फ्लेक्स इंधनावर चालणाऱ्या मोटारसायकल आणि ऑटो आणल्या आहेत. मी पीएमच्या मागे गेलो आणि पुण्यात इंडियन ऑइलचे 3 इथेनॉल पंप सापडले, पण आजपर्यंत एक थेंबही विकला गेला नाही. म्हणूनच मी महाराष्ट्राचे उपमुख्यमंत्री अजित पवार (Ajit Pawar) यांना विनंती करू इच्छितो की तुम्ही यासाठी पुढे यावे. गडकरी पुढे म्हणाले की, पुण्यात 100% इथेनॉलवर स्कूटर-ऑटो सुरू करण्यासाठी आम्ही बजाजशी बोलू. त्यामुळे प्रदूषणही कमी होईल.”

Advertisement

सरकार हरित आणि पर्यायी इंधनाच्या वापरावर भर देत आहे
गेल्या वर्षी डिसेंबरमध्ये केंद्रीय मंत्र्यांनी वाहन निर्मात्यांना 6 महिन्यांत फ्लेक्स इंधनावर चालणारी वाहने तयार करण्याचा आग्रह धरला होता. ते म्हणाले होते की केंद्र सरकार हरित आणि पर्यायी इंधनाच्या वापराला प्रोत्साहन देण्यासाठी काम करत आहे, ज्यामध्ये कंपन्यांनाही पुढे यावे लागेल. TVS मोटर्स आणि बजाज ऑटो सारख्या ऑटो कंपन्यांनी त्यांच्या चारचाकी आणि तीन चाकी वाहनांसाठी फ्लेक्स-इंधन इंजिन तयार करण्यास सुरुवात केली.

Loading...
Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

पेट्रोलमध्ये इथेनॉलचे प्रमाण वाढेल
अलीकडेच, केंद्रीय मंत्रिमंडळाने 2025-26 पर्यंत पेट्रोलमध्ये 20 टक्के इथेनॉल भेसळ करण्याचे लक्ष्य पूर्ण करण्यासाठी ग्रीन सिग्नल दिला आहे. यापूर्वी हे लक्ष्य 2030 साठी निश्चित करण्यात आले होते. सध्या पेट्रोलमध्ये 10 टक्के इथेनॉल मिसळले जाते. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या अध्यक्षतेखाली झालेल्या मंत्रिमंडळाच्या बैठकीत जैव-इंधन (जैवइंधन) विषयक राष्ट्रीय धोरणातील दुरुस्तीला मंजुरी देण्यात आली. या अंतर्गत इथेनॉलचे उत्पादन वाढणार आहे. यासोबतच उत्पादन वाढवण्यासाठी आणखी अनेक पिकांच्या वापरास मान्यता देण्यात आली आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply