Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

भाजप अडचणींत: काँग्रेस खेळणार मास्टर स्ट्रोक; ‘तो’ रणनीतीकार पक्षात करणार प्रवेश

दिल्ली –  तीन तासांहून अधिक काळ चाललेल्या प्रशांत किशोर (Prashant Kishor) यांच्यासोबत काँग्रेसच्या (Congress) सर्वोच्च नेतृत्वाच्या बैठकीत दोन गोष्टी समोर आल्या. 2024 च्या लोकसभा निवडणुकीत (Loksabha election) पुनरागमन करण्यासाठी काँग्रेस उत्सुक आहे आणि पीके लवकरच अधिकृतपणे पक्षात सामील होऊ शकतात. त्यांनी काँग्रेसकडे केलेले सादरीकरण लक्षात घेऊन त्यांना पक्षाचे प्रभारी बनवले जाऊ शकते. अर्थात, या पावलांमुळे पक्षांतर्गत पदांवरून आणखी संघर्ष आणि असंतोष निर्माण होण्याची शक्यता आहे.

Advertisement

सुमारे दोन तास चाललेल्या आपल्या सादरीकरणात निवडणूक रणनीतीकारांनी दोन मुद्द्यांवर भर दिल्याचे सूत्रांचे म्हणणे आहे. एक, काँग्रेसला 350 ते 400 जागांचे लक्ष्य ठेवायचे आहे आणि जिंकणे आवश्यक आहे. आणि दुसरे, इतर पक्षांशी युती आवश्यक आहे आणि पक्षाने त्यावर काम केले पाहिजे.

Advertisement

वास्तविकता अशी आहे की सोनिया गांधी (Sonia Gandhi) गंभीर आहेत आणि किशोर यांच्या काही सूचनांची अंमलबजावणी करण्यासाठी कोणताही वेळ न घालवता प्रमुख नेत्यांचा एक छोटा गट तयार केला जाईल. सूत्रांचे म्हणणे आहे की राहुल गांधींच्या भूमिकेवर कोणतीही चर्चा झाली नाही, परंतु पीके यांनी नमूद केले की नेतृत्व स्पष्ट असले पाहिजे आणि 2024 साठी विरोधी आघाडीचा चेहरा असला पाहिजे.

Advertisement

पीके यांनी अनेक पक्षांसाठी निवडणूक रणनीतीकार म्हणून काम केले आहे
प्रशांत किशोर यांच्या काँग्रेसमध्ये प्रवेश करण्याबाबत सूत्रांचे म्हणणे आहे की, अनेकांचा असा विश्वास आहे की निवडणूक रणनीतीकार म्हणून त्यांनी इतर अनेक राजकीय पक्षांसाठी काम केले आहे आणि त्यामुळे ही वेळ सर्वोत्कृष्ट आहे. त्यांनी पक्षाचे सदस्य म्हणून केवळ काँग्रेससाठी काम केल्यास हे होईल. . पीके काँग्रेसमध्ये सामील होतील आणि केवळ पक्षासाठी काम करेल की नाही याची औपचारिक घोषणा आठवडाभरात केली जाईल अशी अपेक्षा आहे.

Loading...
Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

काँग्रेस रणनीतीकाराच्या शोधात
अहमद पटेल यांच्या निधनानंतर काँग्रेस इतर विरोधी पक्षांशी आघाडी करण्यासाठी महत्त्वाची भूमिका बजावण्यासाठी कोणाचा तरी शोध घेत आहे. प्रशांत किशोर यांनी जगन मोहन रेड्डी आणि ममता बॅनर्जी यांसारख्या विरोधी क्षेत्रातील बहुतेक प्रमुख राजकीय नेत्यांसोबत काम केले आहे, यावरून काँग्रेसला वाटते की अहमद पटेल यांनी सोडलेली पोकळी ते भरून काढू शकतात.

Advertisement

माझ्या कामात ढवळाढवळ नको, पीकेची मागणी
मात्र पीके यांनी पक्षात कोणतेही पद न मागता आपल्या कामात ढवळाढवळ करू नये आणि त्यांच्या सूचना सर्वांना मान्य असाव्यात अशी मागणी केली आहे. गेल्या उत्तर प्रदेश विधानसभा निवडणुकीत त्यांचे काँग्रेस हायकमांडशी मतभेद होते आणि त्यांनी उघडपणे तक्रार केली होती की पक्षातील कोणीही त्यांचे ऐकत नाही, अगदी गांधी घराण्याचेही नाही.

Advertisement

तिकीट वाटप आणि प्रसिद्धीसाठीही जिल्हा स्तरावर नियुक्त्या निश्चित करण्याची पीकेची कार्यशैली आहे. उदाहरणार्थ, 2021 च्या पश्चिम बंगाल निवडणुकीत त्यांनी तृणमूल काँग्रेसमध्ये प्रचंड नाराजी निर्माण केली होती. पण ममता बॅनर्जींचा टीएमसी हा एका नेत्याचा पक्ष असला तरी आता अभिषेक बॅनर्जी समोर येत आहेत. याउलट, काँग्रेसकडे अनेक वेगवेगळे प्रमुख आणि क्षत्रप आहेत, बहुतेक ज्येष्ठ नेते “रँक आऊटस्डर” ऐकण्यास टाळाटाळ करतात. मग ते गांधीजींच्या समांतर सत्ता रचना विकसित होऊ देतील का?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply