Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

राज्यात लागू होणार युपी पॅटर्न; भाजपाने घेतला ‘हा’ मोठा निर्णय

मुंबई – उत्तर प्रदेशात (Uttar Pradesh) ऐतिहासिक विजय मिळवल्यानंतर भाजपने (BJP) यूपीचा ओबीसी (UP OBC pattern) पॅटर्न महाराष्ट्रातही (Maharashtra) लागू करण्याचा निर्णय घेतला आहे. उत्तर प्रदेशप्रमाणे राज्यातही छोट्या-छोट्या ओबीसी जाती जोडल्या गेल्या पाहिजेत, जेणेकरून येथेही सत्तेत येण्याचा मार्ग मोकळा होईल, अशी पक्षाची रणनीती आहे. आकडेवारी पाहिल्यास महाराष्ट्रात 32.4 टक्के लोकसंख्या मराठ्यांची आहे.

Advertisement

हा समाज मराठा क्षत्रप राष्ट्रवादी काँग्रेसचे सुप्रिमो शरद पवार आणि काँग्रेस यांच्याशी अनेक वर्षांपासून जवळचा संबंध आहे, तर मागासवर्गीय (ओबीसी) समाज वेगवेगळ्या पक्षांमध्ये विभागला गेला आहे. ज्याप्रमाणे उत्तर प्रदेशात कुंभार, राजभर, नाय, निषाद, लोधी, पाल, तेली या मागास जाती आहेत, त्याचप्रमाणे महाराष्ट्रातही ओबीसी समाजात अनेक जाती आहेत. नाई, कुंभार, धोबी, गुरव, सुतार, लोहार, कोळी, चौगुला, मांग आणि महार इ.

Advertisement

निवडणुकीपूर्वी योगी सरकारने ओबीसी जातींचे स्वतंत्र अधिवेशन आणि अनेक जातींशी संबंधित मंडळे स्थापन केली होती. याचा फायदा भाजपला झाला. राज्य भाजपकडे माजी मंत्री पंकजा मुंडे यांच्यापासून ते गिरीश महाजन, चंद्रशेखर बावनकुळे, संजय कुटे अशा ओबीसी नेत्यांची मोठी फौज आहे, तरीही भाजपने छोट्या ओबीसी जातींचे संघटन करून पक्षात प्रवेश घेण्याची मोहीम सुरू केली आहे.

Loading...
Advertisement

स्थानिक स्वराज्य संस्थांच्या निवडणुकीत लाभ मिळेल
राज्यात येत्या सहा महिन्यांत बृहन्मुंबई महानगरपालिका (BMC) पासून ठाणे महानगरपालिका, मीरा-भाईंदर महानगरपालिका, नवी मुंबई आणि पुणे महानगरपालिका आणि दहा नगरपालिकांव्यतिरिक्त 25 जिल्हा परिषदांच्या निवडणुका होणार आहेत. या मिनी विधानसभा निवडणुका मानल्या जात आहेत.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

राज्य निवडणूक आयोगानेही तयारी सुरू केली आहे. कोरोना महामारी आणि अनेक ओबीसींचे राजकीय आरक्षण रद्द झाल्यामुळे अनेक नागरी निवडणुका प्रलंबित आहेत. ओबीसी जातींना पक्षाशी जोडण्याच्या मोहिमेचा एक भाग म्हणून भाजपच्या बॉडी निवडणुकीत ओबीसींचा समावेश आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply