Take a fresh look at your lifestyle.

सर्व चिंता दूर होईल : ब्रेकअपच्या दुःखातून बाहेर येण्यासाठी `हे` चार प्रभावी मार्ग

मुंबई : सध्या नात्यांचा गोंधळ लोकांच्या गंभीर समस्येचे कारण बनला आहे. तसे नातेसंबंधांच्या या समस्यांसाठी तुमचे वय काय आहे हे महत्त्वाचे नाही.तरी ही समस्या इतर लोकांपेक्षा तरुणांमध्ये जास्त दिसून येते. सामान्य भाषेत या समस्येला ब्रेकअप असे नाव देण्यात आले आहे. ब्रेकअपचा परिणाम व्यक्तीला शारीरिक आणि मानसिक दृष्ट्या कमकुवत बनवतो. जेव्हा तुमचा जोडीदार तुमची अपेक्षा पूर्ण करू शकत नाही, तेव्हा तुम्हाला निराशा वाटते. हे नंतर मोठ्या मारामारी, अनावश्यक आरोप, बर्‍याच भावनिक समस्यांमध्ये बदलते. किशोरवयीन वयोगटातील पती-पत्नीमध्ये ही समस्या अनेकदा दिसून येते.

Advertisement

ब्रेकअप झाल्यानंतर लोकांना तुटलेले वाटू लागते. काही लोक या भावनिक समस्येवर त्वरीत मात करतात तर काहींना त्यातून बाहेर पडण्यासाठी काही वर्षे लागू शकतात. ही भावनिक समस्या स्त्री किंवा पुरुष कोणालाही होऊ शकते. ब्रेकअपनंतर या समस्यांमधून स्वतःला बाहेर काढण्याचे चार सर्वात प्रभावी मार्ग असे.

Advertisement

ध्यान करणे सुरू करा : ब्रेकअपचा परिणाम थेट तुमच्या मनावर होत होतो. त्यामुळे मन शांत करणे सर्वात महत्वाचे आहे. यासाठी ध्यान हा सर्वात प्रभावी मार्ग मानला जातो. सुरुवातीला हे कठीण होऊ शकते. त्यामुळे आपण 5 मिनिटांपासून सुरू होणारी ही वेळ वाढवू शकता. हे श्वासावर लक्ष केंद्रित करण्यावर आणि मनातील नकारात्मक विचारांना मुक्त करण्यावर केंद्रित करते.

Advertisement

सकारात्मक राहण्याचा प्रयत्न करा : ब्रेकअपनंतर मनात अनेक प्रकारचे नकारात्मक विचार चालू असतात. त्यामुळे तुम्ही सध्याच्या क्षणी ज्या सकारात्मक गोष्टी जगत आहात त्याबद्दल विचार करायला सुरुवात करा. जसे की मी आनंदी आहे. मी निश्चय केला आहे. मी माझ्या आयुष्यात पुढे जात आहे अशी विचारसरणी तुम्हाला ब्रेकअपमधून बाहेर पडण्यास मदत करेल.

Advertisement

क्षमा करा : ब्रेकअपनंतर जुन्या गोष्टींबद्दल नाराज होऊन पुढे जाण्यापेक्षा जोडीदाराच्या चुका माफ करणे चांगले. ब्रेकअपमुळे अनेकदा लोकांच्या मनात द्वेषाचे विष निर्माण होते जे तुम्ही स्वतः पिता आणि  इतरांना हानी पोहोचवण्याची अपेक्षा करता. म्हणून क्षमा करणे महत्वाचे आहे.

Advertisement

तुम्हाला आवडत असलेल्या गोष्टी करा : ब्रेकअप नंतर तुम्हाला आनंद देणारे काहीतरी करण्याचा प्रयत्न करा. दुःखी गाणी ऐकण्याऐवजी पार्टीची गाणी ऐका. यामुळे तुमचा मूड नक्कीच बदलेल. मूड ठीक करण्यात चांगले संगीत हे महत्त्वाचे योगदान मानले जाते.

Advertisement

या सर्व प्रयत्नांनंतरही जर तुम्ही ब्रेकअपमधून बाहेर येऊ शकत नसाल तर मानसोपचारतज्ज्ञांशी संपर्क साधा. ते तुम्हाला यात मदत करतील.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply